Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านผู้รู้ ช่วยอธิบาย ผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านผู้รู้ ช่วยอธิบาย ผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

เสปกผม P5KPL
    E2180

1 ทดแรม 1:1 ตรง DRAM F... มันไม่มี ddr2 400 ครับ มีแต่ 667 กับ 800
    ผมเลือก 667 มันจะเป็น 1:1 หรือป่าวครับ
    2 ผมอ่านข้อมูลเมนบอร์ดแล้ว หาเมนูเพิ่มไฟให้ cpu ไม่เจอครับ หรือว่าตัวนี้เพิ่มไม่ได้ครับ
    3 ถ้าเราลากขึ้นไปจนเครื่องบู๊ทไม่ได้แล้ว เราจะแก้ไขอย่างไรครับ อันนี้เผื่อไว้ก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. การที่จะกำหนดไห้เป็น 1:1 ขึ้นอยู่กับบัสซีพียูกับบัสของแรมด้วย ถ้าซีพียูบัส 200 อาจจะกำหนดเป็น DDR2 400
    ซีพียูบัส 333 ก็ต้องเลือก DDR2 667 ถึงจะเป็น 1:1
    2. เมนบอร์ดตัวนี้เพิ่มไฟไม่ได้ครับ
    3. ถ้าปรับบัสมากเกินไปจนเปิดไม่ติด แก้โดยการถอดถ่านไบบอสออกทิ้งไว้สักพัก แล้วใส่เข้าไปใหม หรือจัมเปอร์เครีย CMOS ครับ

Comment

แล้ว cpu บัสของเราดูตรงไหนครับ

Comment

ดูจากโปรแกรม CPU-Z ครับ โปรแกรมโหลดได้จากที่นี่ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=342258
        Attached Files

Comment

แจ่มแจ้งครับ ของผมแค่ 2.4 ก็ไปต่อไม่ได้แล้วครับ 240x10 บอร์ดตัวนี้เพิ่มไฟไม่ได้
          มีวิธีทำให้ไปไกลกว่านี้หน่อยไหมครับ

Comment

Working...
          X