Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมควรใช้ X-FI รุ่นไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by meeyai View Post
    ผมหาซาวด์การ์ดอยู่เหมือนกัน
    เน้นฟังเพลง
    สองตัวนี้ต่างกันยังไงคับ

X-Fi XtremeMusic กับ Creative Audigy 2ZS

เห็นว่าราคาต่างกัน เลยไม่รู้ว่าคุ้มแค่ไหนที่ต้องจ่ายเพิ่ม

ขอคำแนะนำนะคับ
    บอร์ดผมมี ซาวด์ออนบอร์ด DQ6 ถ้าต่อการ์ดเพิ่มเสียงจะดีขึ้นมากไหมคับ
    (เห็นมีพอร์ท ออฟติคอล กับ โคเอ็คเชียล ด้วย) คือลงทุนเพิ่มแล้วคุ้มรึไม่
    รอ พี่ๆ่มาแนะนำคับผม
    อยู่ที่ลำโพงท่านด้วย ถ้าคุณภาพไม่สูงมากก็แยกไม่ออกเท่าไหร่ สำหรับการฟังเพลง
    ผมเลือก X-Fi XtremeMusic มีดีตรงที่ทำให้ boston BA745 2.1,headphone creative ดูหนัง เล่นเกมสดีขึ้น ส่วนCreative Audigy 2ZS มันไม่มีฟังก์ชั่นใหม่ที่ทำได้ แต่ถ้าท่านเน้นฟังเพลงอย่างเดียวก็เหมาะสมดีสำหรับตัวนี้
    แต่ถ้าความคุ้มกับการลงทุนอีกนิดหน่อยX-Fi XtremeMusic คื่อทางเลือกที่เหมาะสมครับ

Comment

x-fi สามารถประมวลผลเรื่องเสียงได้เองเลยครับ ไม่ต้องพึ่ง CPU ยิ่งในรุ่นสูงๆนั้นสามารถ ถอดรหัส สังเคราะห์เสียงได้ดีกว่า amp ดูหนังครับ แต่ทั้งนี้เสียงดีแค่ไหนขึ้นกับลำโพงที่ใช้ด้วยครับ แต่เสียงดีกว่า sound on มากครับ เรื่องนี้ยืนยันได้ครับ ถ้ามีงบมากหน่อยผมแนะนำ X-Fi Fatal1ty เลยครับ ผมใช้อยู่ครับ เอามาดูหนัง ฟังเพลง ได้ดีครับ ผมใช้ค่กับ AMP DENON อยู่ครับ ฟังเพลงเพราะ ดีขึ้นมากครับ โดยเฉพาะ MP3 แต่ถ้างบน้อยหน่อย ผมก็แนะนำ X-Fi XtremeMusic ครับ ส่วนรุ่น X-Fi Elite Pro ผมไม่ค่อยแนะนำคับ มันคล้ายกับ X-Fi Fatal1ty ครับ แต่ราคาสูงกว่าเยอะ ต่างกันแค่ console ครับ เอาส่วนต่างรวมไว้ซื้อลำโพงดีกว่าครับ

Comment

ฟังเพลง X-Fi XtremeMusic กะ X-Fi Elite Pro แทบไม่ต่าง

Comment

Working...
        X