overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: Notbook AMd ดีไหมครับ

OverclockZone Member chaaud's Avatar

Default Notbook AMd ดีไหมครับ

Notbook AMd ดีไหมครับ เรื่องความร้อนเป็นยังไงบ้างครับ คุ้มกับเงินไหม

OverclockZone Member

ดี

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

เรื่องความร้อนนี่อยู่ที่Brandมากกว่า ครับ ตัวCPUไม่ร้อนหรอก แต่GPUนี่ต้องดูที่ยี่ห้อครับเช่น A..er โคตร้อน

OverclockZone Member chaaud's Avatar

ของbrand ไหนดีละครับ ที่คุ้มราคา เพราะส่วนตัว pc ก็เป็น AMD ถูกใจอย่างแรงนิ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

ผมเองก็อยากรุ้ครับ ว่าทุเรียนX2 มันน่าใช้มั้ย ถ้าเทียบกะCore2

OverclockZone Member social's Avatar

ดี

OverclockZone Member pann's Avatar

อยากรู้เหมือนกันแหะ เพราะที่ใช้อยู่ intel P.M ยี่ห้อ A..... ก็ไม่ร้อนเท่าไหร่
    เปิดทิ้งไว้วันละ 8 - 9 ชม. เวลาอยู่ที่ทำงานไม่มีแอร์ เสียอย่างเดียว
    แบตเสื่อมเร็วกว่าที่คิด ถอยมาได้ไม่เกิน 3 เดือน จากที่ชาร์ตทีใช้ได้ 6 ชม.
    เด๋วนี้เหลือ ชม. เดียว ปี๊บๆ

OverclockZone Member keshi's Avatar

AM ดี

OverclockZone Member TaO's Avatar

ผมว่าคุ้มค่ามั่กๆ และแรงพอตัวเลยครับ

ถ้า BenchMark CPU ด้วย CineBench

ถ้ารันเพียง 1 หัว CPU ได้ 230 คะแนน (ซึ่งค่อนข้างน้อย ประมาณ Athlon 32 bit เอง)

แต่ถ้ารัน 2 หัว CPU ได้ 433 คะแนน พอๆ กับ Core2Duo ตัวทอปๆ ของ intel เลย เทสมากับมือหลาย CPU เลยครับ

Temp ตอนรันที่ 100%CPU อยู่ที่ 60 องศานิดๆ แต่ไม่มีอาการ Hang ค้าง หรือกระตุกของSystem แต่อย่างไร

การเล่นเกม....
    ผมยอมรับเลยครับว่าลื่นไหลมากๆ (ที่แรม 1 GB นะครับ น้อยกว่านี้เล่นเกมไม่ลืนเท่าไหร่ ทดลองมาแล้ว) อาจเป็นเพราะ 3DNow(+) ด้วยมั๊ง ผนวกกับมี MMC รวมไว้ที่ CPU เลย ซึ่งทาง intel ไม่มี
    =ผมเล่นพวก PES6 (patch ความละเอียดสูง หน้าตานักฟุตบอลคล้ายตัวจริง และสนามต่างๆ สวยมาก, ตั้งค่า 1280x800 ที่ความละเอียดสูงสุดของเกม) วัดได้ 60 FPS นิ่งๆเลยครับ วัดจาก RivaTuner2.0
    =BF2142 และ BF2 ความละเอีอดที่ 1024x768 จุด ความละเอียดตั้งได้เกือบสุดของเกม เนียนๆเลยครับ วิ่งที่ประมาณ 60FPS
    =NeedForSpeed Carbon ก็เนียนดีครับ

สรุปเลยละกันว่า น่าใช้ครับ สำหรับ Turion หรือ Sempron (หมายถึงตัวใหม่ 64 bit นะครับ) คุ้มค่ามั่กๆ ในสายตาผม

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

turion x2 มีปัญหาเรื่องความร้อน นิดหน่อยคับ

แต่ก้อแล้วแต่ยี่ห้อด้วย ถ้ายิ่ง acer ยิ่งไปใหญ่เลยคับ

ส่วนผมใช้ compaq ก้อร้อนนิดหน่อย ตามการใช้งาน

ปังปอนด์
    Guest

AMD ร้อน ปัญหาเยอะ ถ้าเป็น โน๊ตบุ๊ค นะ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ปังปอนด์ มามะ กลับหลังคาแดงเร็ว เลิกป่วนกระทู้ได้แล้ว

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Quote Originally Posted by ปังปอนด์ View Post
    AMD ร้อน ปัญหาเยอะ ถ้าเป็น โน๊ตบุ๊ค นะ
    มันมาอีกแล้ววววววววววว

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

(I')AM(ดี)D

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

ผมก็ว่า Turion x2 มันร้อนเหมือนกันนะครับ ผมก็ใช้อยู่เครื่องของออฟฟิส - -'
    เพียงแต่ว่ามันใช้งานได้ไม่มีปัญหาไม่แฮ้งค์ ไม่แครชเท่านั้นเอง
    แต่ที่ร้อนอาจจะเป็นเพราะเป็น ACER ก็ได้ไอ้เรื่องร้อนกว่าคนอื่นเนี่ย

ส่วน NB core2 ก็ดีครับร้อนน้อยกว่านิดๆ อันนี้ของผมใช้เองของ Benq ก็โอเคดี

มันก็โอเคทั้งคู่นะผมว่าตอนนี้ ผมตั้ง minimal power manage ทั้ง 2 เครื่องครับ turion พ่นล่มร้อนฟู่ๆ เหมือนกันนะครับ

เอาว่าถ้าท่าน จขกท. ไม่มีปัญหาเรื่องงบประมาณซื้อ core2 ก็ดีครับ
    แต่ NB AMD ที่เป็น Turionx2 นะครับ(ไม่เอา sempron) ก็เป็นตัวเลือกที่ราคาถูกกว่า
    และใช้งานได้สูสีกันเลยครับ แต่ผมว่าเลือกยี่ห้อให้ดีดีกว่าครับ สำหรับ NB อะครับ

ผมว่าคุณปังปอนด์ แกก็ตอบตรงๆ จริงๆ หลายเรื่องนะครับผมว่า มันก็ไม่ได้ป่วนนะ ^^'
    Last edited by BurstnovA; 19 Feb 2007 at 16:40:39.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by BurstnovA View Post
    ผมว่าคุณปังปอนด์ แกก็ตอบตรงๆ จริงๆ หลายเรื่องนะครับผมว่า มันก็ไม่ได้ป่วนนะ ^^'
    หนักๆกว่านั้นโดนลบไปหมดแล้ว

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BurstnovA

หนักๆกว่านั้นโดนลบไปหมดแล้ว
    โอวววว ขอบคุณ คุณหัวโบราณมากครับ ที่ช่วยทำให้ผมตาสว่าง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Core2duo กับทุเรียนx2 แรงพอๆกันที่ Mhz เท่ากัน

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ผม ว่า Turion x2 กะ C2D ผมว่าก้ไวเท่าๆกันนะ อาจจะต่างกัน ราวๆ 20%มั้ง แต่ผมใช้ของ ASUS รุ่น A6T เสปคตาม ลายเซน เล่น BF 2142 เล่น HL2 แบบปรับทุกอย่างสูงสุดไม่มีคำว่ากระตุกเลยครับ และส่วนมานร้อนไหม มานก็พอตัวเลยนะ ราวๆึ70c ได้ ถือว่าพอตัวเลย

OverclockZone Member dear.de's Avatar
    เชียงใหม่ ไทยแลนด์

ดีครับ ผมซื้อ compaq v2042 turionx2 มาครับ
    เปิดทิ้งไว้ สุงสุดคือสองวันครับไม่ได้ปิดเลย ที่จริงแล้วสองวันกว่าๆ

มันก้อโอเคนะไม่มีแอร์ครับ ไม่ได้เอาพัดลมเป่าด้วย

ก้อโอเคอ่ะครับ ตอนนี้รักเอเอ็มดี เพราะถุก แล้วดีอิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks