overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ดูทีวีผ่านคอมยังไงอ่ะครับ

OverclockZone Member

Default ดูทีวีผ่านคอมยังไงอ่ะครับ

แบบ ค่อนข้างโลเทคอ่ะเหอๆ เล่นเป็นแต่เกมกับพิมงาน อยากทราบว่าจะดูTV ผ่านเนตยังไงเหรอครับ
    ลอง หา ในกูเกิลแล้วยิ่งงเข้าไปใหญ่ ก้ไม่มีความรู้เลยนินะ พอจะเห็นว่า มี2 ทาง คือ
    1. ดูผ่านเนต โดยเอา code ไปใส่ในโปรแกรม ลองมาแระ ไม่ได้เลย เลยลองไปดูในเวบที่ดูทีวี ก้ดูไม่ได้ สงสัยมันจะมีปัญหา proxy กะเนตคณะมั้ง บลอกแหลกเลย
    2. อีกวิธีทีสนใจคือ ต่อกับเสาอากาศ กับเครื่องแปลงสัญญาณ
    คือว่าสนใจวิธีที่สองอ่ะครับ แต่ไม่เป็นอะไรเลย ไม่อยากซื้อมาลองผิดลองถูก เสียดายตังอ้ะ ยังหาเงินเองไม่ได้เลย ก้เลยมาขอความรุ้น่ะครับ
    อยู่หอเบื่อมากไม่มีทีวีดู บ้านเมืองไปถึงไหนต่อไหนแล้ว เบื่อ ASTV ข้างล่าง ขยันเปิดจิงๆ
    ขอบคุณป๋าๆทุกท่านที่มาให้ความรู้นะครับ แฮ่ๆๆ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

หาร้านที่มีทีวีจูนเนอร์ขาย จะเลือกแบบ Internal หรือ External เท่านี้ก็ดูทีวีผ่านคอมได้แล้วครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ลองไปหาบอร์ด ITMaket ครับ ตั้งรับ TVtuner เลย ประมาณ 500 บาท
    ผมก็ใช้อยู่แบบ สล๊อต PCI อ่ะ ลงไดร์เวอร์ลงโปรแกรมแล้วเสียบสาย
    ตั้งจูนออโต้ เสร็จดูทีวีได้แว้ว...

ไม่งั้น ถ้าเนตแรงๆ ก็ลองเวบนี้ครับ http://www.me.in.th/live/
    ถ่ายทอดสดทุกช่อง อิอิ ดีเลยช้ากว่าทีวีจริง นิดหน่อย
    แถมดูย้อนหลังได้ด้วย แค่คลิ๊กวันที่และเลื่อแถบเวลาออกอากาศ

แล้วมี tvtuner แล้วต้องมีอะไรอีกไหมครับ
    ปล ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ไม่ต้องมีแล้วครับ เสียบสายอากาศ จูนช่องดูทีวีโลด

อ่าว มันไม่ต้องใช้เสาอากาศเหรอครับ - -
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลองซื้อดู เห็นในเวบมันมีทั้งแบบกาด แบบไม่ใช่กาด มันต่างกันไงอ่ะครับ

OverclockZone Member heroin's Avatar

Quote Originally Posted by lovetobacco View Post
    อ่าว มันไม่ต้องใช้เสาอากาศเหรอครับ - -
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปลองซื้อดู เห็นในเวบมันมีทั้งแบบกาด แบบไม่ใช่กาด มันต่างกันไงอ่ะครับ
    ต้องใช้เสาอากาศครับ มีช่องต่อที่ตัวทีวีการ์ดหรือทีวีบอกซ์

เเบบกาดค้องเปิดคอมด้วยเวลาจะดู เเบบไม่ใช่การ์ดคือ บอกซ์ มีเเบบ usb ไม่ต้องเปิดคอม ต่อเข้าจอได้เลย ถ้าใช้จอคอม CRT ธรรมดาก็มีขายทั่วไป เเต่ถ้าจอ lcd ก็ควรหารุ่นที่มันรองรับ lcd

แล้วประสิทะภาพต่างกันไหมครับ เอาแบบไม่เกี่ยงราคาเลยล่ะกาน กาดกับบอกอันไหนดีกว่ากัน

VinceX's Avatar

ถ้าคิดว่า เล่นคอมไปด้วยดูTV ไปด้วยก็ซื้อแบบ การ์ด
    แต่ถ้าคิดว่าดู TV อย่างเดียวก็แบบ BOX แยก
    ใช้BOX ต่อกับจอโดยตรงเลย ไม่ต้องเปิดคอม
    ผมลองมาทั้ง 2 แบบแล้ว คุณภาพของภาพที่ได้ก็พอๆกัน
    ขึ้นอยู่กับสัญญานที่เรารับ ถ้าเสาธรรมดา อาจจะสู้พวก TV
    ไม่ได้แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าไร ผมว่า แบบ BOX น่าจะดีกว่านะ
    ใช้ง่ายไม่ต้องลงโปรแกรมให้ยุ่งยาก อีกอย่าง ไม่ต้องเปิดคอม เหอๆ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

ของป๋มใช้แบบ BOX เป็นสายสัญญานแบบ D-sub ต่อเข้ากับจอ LCD 19" ส่วนพอร์ต DVI ต่อเข้าคอม ไม่ต้องเปลืองไฟกับการเปิดคอมดู

ข้อดีของแบบการ์ด คือมันสามารถ อัดรายการทีวีได้ครับ และสามารถฟังวิทยุเอฟ.เอ็มได้ ซึ่ง แบบ Box ทำไม่ได้

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ถ้าดูผ่้านเน็ตมีเพียบเลยคับ ลองเอาคำว่า ดูทีวีออนไลน์ ไป search ใน google มีหลายเวปเลยที่ดูผ่านเน็ตได้ทั้งช่อง 3 5 7 9 11 และช่องเคเบิ้ลดูได้อีกเพียบเลย แต่ถ้าเป็น กล่องดูทีวีแยกก็มีขายเหมือนกันมือ 1 ก็พันกว่าบาท หาซื้อรุ่นที่ต่อกับจอแล้วดูได้เลยโดยไม่ต้องเปิดเครื่องเอา ลองสอบถามตามร้านที่พันทิพขายกันเยอะแยะ

Quote Originally Posted by comeng View Post
    ถ้าดูผ่้านเน็ตมีเพียบเลยคับ ลองเอาคำว่า ดูทีวีออนไลน์ ไป search ใน google มีหลายเวปเลยที่ดูผ่านเน็ตได้ทั้งช่อง 3 5 7 9 11 และช่องเคเบิ้ลดูได้อีกเพียบเลย แต่ถ้าเป็น กล่องดูทีวีแยกก็มีขายเหมือนกันมือ 1 ก็พันกว่าบาท หาซื้อรุ่นที่ต่อกับจอแล้วดูได้เลยโดยไม่ต้องเปิดเครื่องเอา ลองสอบถามตามร้านที่พันทิพขายกันเยอะแยะ
    อันนี้ลองแล้วไม่ได้ครับ มันมีปัญหากับเนตคณะ เดี๋ยวเสาอาทิตจะลองไปร้านคอมดู
    ขอบคุณทุกความเห็นคราบๆ

ดูด้วยนะครับว่าพื้นที่ ที่ต้องการจะใช้ box หรือ การ์ดก็แล้วแต่ให้นึกถึงว่าถ้าเปิดทีวีดูโดย
    ไม่มีเสาอากาศมีแค่หนวดกุ้งอะไรทำนองนี้ท่านรับได้กี่ช่อง ชัดไหม?
    เวลาซื้อพวก box หรือ การ์ดทีวีมาต่อท่านก็จะรับได้ประมาณนี้แหละ
    แต่ถ้ามีเคเบิล หรือสายอากาศดีๆ ชัดดีมากครับ

ผมใช้การ์ดอยู่ ชอบตรงที่ดูทีวีไปด้วยทำงานอย่างอื่นบนหน้าจอได้
    เข้าใจว่าถ้าใช้ box ตอนดูทีวีคงใช้งานจอคอมไม่ได้ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member t-force's Avatar

ง่ายๆครับ เอาคอมฯมา เจาะฝาข้างใสให้มองทะลุได้ทั้งสองด้าน ต่อมาเอาคอมฯตัวนั้นมาตั้งหน้าทีวีครับ จบ ได้ดูทีวีผ่านคอมฯแล้ว

Bookmarks

Bookmarks