overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: สอบถามคนใช้netbookครับ

OverclockZone Member katalinkin's Avatar

Default สอบถามคนใช้netbookครับ

คืมผมกำลังจะซื้อ เเต่ที่บ้านมีคอมอยู่1ตัวเเล้ว

ควรจะซื้อดีไหม ที่จริงติดเรื่องงบด้วย เพื่อนๆก็เชียร์ให้เอาnotebook
    อยากถามว่า มีใครใช้netbook โดยที่บ้านไม่มีคอมบ้างครับ

ไม่ค่อยรีบเท่าไหร่ถ้ายังไงเเนะนำมาได้นะเเค่เก็บเงินเพิ่มอีกซะระยะ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ต้องดูว่าจะเอา net/note book มาทำอะไร เพราะ netbook ทำอะไรได้ไม่มากเท่า notebook แต่มันเบา และแบตอึด หรือแบตเท่ากันในขนาดที่เล็กกว่า
    ถ้ามีคอมอยู่แล้ว แต่ต้องการใช้คอมนอกบ้านด้วย โดยไม่ใช้งานหนักอะไร netbook ก็คงเป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพราะ notebook ถือไปไหนมาไหนบ่อย ๆ หนักเอาเรื่องเหมือนกัน ถ้าจะเอา notebook เล็ก ๆ เบา ๆ ก็แพงอย่างเทพไปเลย
    แต่ถ้าถือไปแล้วว่างใช้งานอยู่กับที่เป็นส่วนใหญ่ notebook ก็น่าจะดีกว่า ไม่ต้องแบกไปนั้นไปนี้ให้เหมื่อย

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ถ้าเอาไปใช้งานนอกบ้านหรือในหอพักแนะนำครับสะดวกดีครับ

ถ้าใช้ในบ้านคงไม่คุ้มค่าต่อความแรงถ้าเทียบกับ แบบ desktop

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ต้องถามตัวเองว่า เอามันออกไปเผชิญ โลกภายนอกหรือเปล่า หรือแค่ต้องการ ประหยัดไฟ

เพราะการซื้อ โน๊ตบุก เนี่ยต้อง เคลื่อนที่บ่อย ๆ จริง ๆ ครับพี่น้อง

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by katalinkin View Post
    คืมผมกำลังจะซื้อ เเต่ที่บ้านมีคอมอยู่1ตัวเเล้ว

ควรจะซื้อดีไหม ที่จริงติดเรื่องงบด้วย เพื่อนๆก็เชียร์ให้เอาnotebook
    อยากถามว่า มีใครใช้netbook โดยที่บ้านไม่มีคอมบ้างครับ

ไม่ค่อยรีบเท่าไหร่ถ้ายังไงเเนะนำมาได้นะเเค่เก็บเงินเพิ่มอีกซะระยะ ขอบคุณครับ
    ชื้อเลยไว้ต่อออกจอ เล่นแบบpcก็ได้ ไปไหนมาไหนก็ได้

OverclockZone Member katalinkin's Avatar

ผมเอาไป มหาวิทยาลัยเเทบทุกวัน เห็นปัญหาเรื่องไหล่จะหลุดเลยอ่ะ เเล้วคิดว่าซื้อช่วงไหนดีครับ ที่ดูๆก็ dell mini 9 กะ asus 1000h

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ใช้งานประเภทไหนครับ ถ้ารันงานที่ใช้cpuเยอะๆ แนะนำ notebookครับ

ส่วนเรื่องไหล่จะหลุดมักเป็นกับกระเป๋าฟรี แนะนำซื้อกระเป๋าเป้ไว้ซักใบ

แต่ถ้างานแค่พวกoffice เอาnetbook เลยครับ สบายๆ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ท่านอื่นๆก็แนะนำไปหมดแล้วครับ

ส่วนตัวผมเอง ผมมี EEE PC เน็ตบุ๊กของ ASUS อยู่ตัวนึง
    ผมแนะว่า ถ้าท่่านจะใช้เน็ตบุ๊ก อย่าเลือกที่จอเล็กกว่า 8 นิ้วครับ
    เป็นไปได้หา 10 นิ้วได้ยิ่งดี เพราะการใช้งานจริง ผมใช้ 7 นิ้ว
    ใช้ลำบากมาก อาจจะสามารถเอาไปต่อกับมอนิเตอร์ก็ค่อยยังชั่วขึ้นครับ
    แต่ท่าทางท่านอยากเอาไปข้างนอกบ่อยๆ ก็แนะแค่ว่าหาจอที่ใหญ่สุดของมันเลยดีกว่า
    ลองศึกษาแบนด์แต่ละแบนด์ดูนะครับว่า อันไหนเป็นอย่างไร
    ส่วนอีกเรื่องคือคีย์บอร์ด ถ้าจะดีต้องลองกดดูครับ เอาอันที่มันแป้นพิมพ์ใหญ่สุดพอที่
    ท่านจะสามารถกดง่ายพิมพ์คล่อง อาจจะไม่ต้องคล่องมากก็ได้

*อันนี้สำคัญ อย่าลืมว่าเน็ตบุ๊กไม่มี DVD-ROM นะครับ
    ( จริงๆ Macbook Air ก็ไม่มี ) ผมค่อนข้างคิดว่าไดฟ์นี้สำคัญพอสมควรเลย
    อาจเป็นทางเลือกที่ว่า จะเลือกระหว่าง เน็ตบุ๊กดี หรือ โน๊ตบุ๊กดี ?
    NB ขนาดจิ๋วๆก็มีให้เลือกอยู่เยอะนะครับ แต่ราคาก็ถีบตัวสูงเอาเรื่อง

ถ้ามีปัญหาด้านราคาจริงๆ ลองเล็งพวก NB CPU AMD 14 นิ้วดูสิครับ
    ราคาต่ำ ใช้ดี จอ 14 นิ้ว อาจจะใหญ่หน่อย ภาระ 2.5 กิโลอยู่บนบ่าหรือแขนของท่าน
    แต่ตอนเอามาใช้งานก็จะรู้สึกว่าคุ้มค่าครับ แค่เสนอนะครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งในนักศึกษา
    ที่แบก NB ขนาด 15 นิ้วไปมหาลัยทุกๆวัน ยอมรับครับว่าหนักสุดๆ อยากได้เครื่องเล็กๆจัง
    แต่พอมาใช้เน็ตบุ๊ก กลับคิดว่า โห มันเล็กจัง อยากได้จอใหญ่ๆซะงั้น

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ท่านอื่นๆก็แนะนำไปหมดแล้วครับ

ส่วนตัวผมเอง ผมมี EEE PC เน็ตบุ๊กของ ASUS อยู่ตัวนึง
    ผมแนะว่า ถ้าท่่านจะใช้เน็ตบุ๊ก อย่าเลือกที่จอเล็กกว่า 8 นิ้วครับ
    เป็นไปได้หา 10 นิ้วได้ยิ่งดี เพราะการใช้งานจริง ผมใช้ 7 นิ้ว
    ใช้ลำบากมาก อาจจะสามารถเอาไปต่อกับมอนิเตอร์ก็ค่อยยังชั่วขึ้นครับ
    แต่ท่าทางท่านอยากเอาไปข้างนอกบ่อยๆ ก็แนะแค่ว่าหาจอที่ใหญ่สุดของมันเลยดีกว่า
    ลองศึกษาแบนด์แต่ละแบนด์ดูนะครับว่า อันไหนเป็นอย่างไร
    ส่วนอีกเรื่องคือคีย์บอร์ด ถ้าจะดีต้องลองกดดูครับ เอาอันที่มันแป้นพิมพ์ใหญ่สุดพอที่
    ท่านจะสามารถกดง่ายพิมพ์คล่อง อาจจะไม่ต้องคล่องมากก็ได้

*อันนี้สำคัญ อย่าลืมว่าเน็ตบุ๊กไม่มี DVD-ROM นะครับ
    ( จริงๆ Macbook Air ก็ไม่มี ) ผมค่อนข้างคิดว่าไดฟ์นี้สำคัญพอสมควรเลย
    อาจเป็นทางเลือกที่ว่า จะเลือกระหว่าง เน็ตบุ๊กดี หรือ โน๊ตบุ๊กดี ?
    NB ขนาดจิ๋วๆก็มีให้เลือกอยู่เยอะนะครับ แต่ราคาก็ถีบตัวสูงเอาเรื่อง

ถ้ามีปัญหาด้านราคาจริงๆ ลองเล็งพวก NB CPU AMD 14 นิ้วดูสิครับ
    ราคาต่ำ ใช้ดี จอ 14 นิ้ว อาจจะใหญ่หน่อย ภาระ 2.5 กิโลอยู่บนบ่าหรือแขนของท่าน
    แต่ตอนเอามาใช้งานก็จะรู้สึกว่าคุ้มค่าครับ แค่เสนอนะครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งในนักศึกษา
    ที่แบก NB ขนาด 15 นิ้วไปมหาลัยทุกๆวัน ยอมรับครับว่าหนักสุดๆ อยากได้เครื่องเล็กๆจัง
    แต่พอมาใช้เน็ตบุ๊ก กลับคิดว่า โห มันเล็กจัง อยากได้จอใหญ่ๆซะงั้น
    ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับผม ผมเคยเดินเเบกทั้งวัน เเบบว่าสุดๆ เเต่คิดเอาไว้ว่ายิ่งอดทนยิ่งฟิต หุหุ

OverclockZone Member naja_return's Avatar

lenovo S10 จอ 10'' อ่ะครับ แต่ไม่ค่อยชอบเพราะเคยใช้ thinkPad มาก่อนเลยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยทน แล้ว atom ร้อนมากๆเลยนะครับ นั่งเล่น net 70 องศาครับ น่าจะมีข้อจำกัดแปลกๆเยอะเพราะส่วนตัวผมเจอว่าเล่น games เล็กๆอย่าง seal hunter(ประมาณ 20Mb P4 เล่นสบายๆ) ไม่ได้ Lag ตลอดครับ --'

อ่อ มีอีกอย่าง excel ใช้ไม่ได้ถ้าลง driver BT นะครับ

ส่วนตัวแนะนำ ThinkPad X301 ครับ 1.5 kg C2d Low Voltage DDR3 อีก มี 3G DVD-RW SSD บลาๆๆ มากมาย เค้าโคสะนาว่า No Compromise Notebook Don't Add Stuff on... We built it in
    แต่ราคาร่วมแสนครับ 55555555555555555555+++++++

OverclockZone Member independent131's Avatar

จอ 12 นิ้ว ก็ดีนะครับ ตอนนี้ราคาก็ไม่แพงแล้ว 2หมื่นต้นๆ ก็ได้แล้ว ยังไงก็แรงกว่า netbook ใช้งานได้หลากหลายกว่า ที่น่าสนใจก็จะเป็น compaq presario b1200 series รุ่นเก่าหน่อย แต่ก็ยังใช้ได้ หรือ cq20 ซึ่งเป็นตัวใหม่กว่า น้ำหนักก็กำลังดี ไม่หนักเกินไป ผมใส่กระเป่าสะพายไปไหนเอาไปด้วยตลอด ไม่ว่าจะเรียนจะเที่ยว เอามันไปด้วยตลอด

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ซื้อทั้งที เอาไว้ใช้งานแนะนำ 14" ขึ้นไปดีกว่าครับพี่น้อง

OverclockZone Member salapoul's Avatar

ตามนั้นๆ มีทั้ง ที 14" Up

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

นั้นสิ ยกไว้วางตั้งโต๊ะก็ 13 14 Up ไปเลย หนักหน่อย หรือไม่ก็รอ netbook จอ 11 - 12 นิ้วปีหน้าก็ได้ครับ รอเป็นเพื่อนผมหน่อย เหอ ๆ

OverclockZone Member marn's Avatar

ถ้าออกนอกบ้านบ่อยๆ แนะนำให้ซื้อกระเป๋าเป้ดีๆสักตัวนะครับ มันจะช่วยผ่อนแรงได้เยอะเลยครับ

เพราะทุกวันนี้ผมแบกๆไปนี้ 5 โลกว่าๆ ครับ แรกๆจะเดินเซๆหน่อยหลังๆจะพริ้วเพราะชิน ไม่ต้องเข้าฟิตเนสเลยครับ

ฮาๆ..

OverclockZone Member mapin_ov's Avatar

ผมว่าต้องดูที่ลักษณะการใช้งานเป็นหลักเลยนะครับ

เพราะถ้าจะให้มาวัดประสิทธิภาพกับ NB หรือ Table PC นี่ไม่ไหวครับ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้อะไรมากอย่างผมปรกติก้อแค่เล่นเนต ฟังเพลง เล่น FM กะ Present งาน

แล้วเมื่อก่อนผมใช้ NB 14'' ครับ แต่ปัญหาคือต้องแบกไปแบกมา มันปวดหลังครับ

เลยตัดสินใจมาใช้ Netbook ครับ ไม่ใช่เพราะอะไรเลยครับ

เพราะมันเบา พกพาสะดวก ไม่ปวดหลัง และอีกอย่าง มันราคาพอคุยกันได้ครับ

ก็คงต้องตอบคำถามตัวเองนะครับว่ามันตอบสนองความต้องการของคุณได้หมดหรือเปล่า

แต่ถ้างบเหลือผมแนะนำพวก NB 11''-12'' นะครับ เพราะเผื่อจะต้องใช้งานพวกที่ต้องการ spec สูงๆ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ต้องใช้เวลา เพราะยังหาเงินไม่ได้ เรียนอยู่ครับ ทำpart time หาเงินซื้ออยู่ก็เลยคิดหนัก ใช้เวลาเยอะหน่อย ^^

Bookmarks

Bookmarks