Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows XP Ori 32bit ใส่ Ram 4GB / มากกว่า มันสามารถใช้ได้ทั้งหมดไหมครับ หรือแค่ที่..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows XP Ori 32bit ใส่ Ram 4GB / มากกว่า มันสามารถใช้ได้ทั้งหมดไหมครับ หรือแค่ที่..

ตามนั้นครับ คือจะซื้อแรมมาเปลี่ยน แต่ผมอ่านจากที่ไหนไม่รู้จำไม่ได้ เขาบอกว่าแรม 4GB ขึ้นไปใช้ได้กับ Win 64bit ผมใช้ 32bit อยู่ มันจะสามารถใช้แรมได้เต็มจำนวน หรือเท่าที่เห็นน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าก่อนครับ

ถ้าใส่ RAM 4 GB แต่ลง Win 32Bit จะเห็น ประมาณ 3GB นิๆ
    และสามารถใช้พื้นของแรมเท่ากับที่ Window เห็นเท่านั้น
    แบบว่าใส่ 4GB เครื่องเห็น 3GB นิดๆ เราก็จะใช้ได้เฉพาะเท่าที่เครื่องเห็นงับ
    คือ 3GB นิดๆ

แต่ถ้าลง Window 64Bit จะเห็น เต็ม 4GB และสามารถใช้ได้ เต็ม 4GB งับ

Comment

32 ฺBit จะเห็น 3.25 GB ครับ ส่วน 64 bit เห้น หมด

Comment

ขอบคุณครับ *0* สงไสต้องไปหามาเจิมสะมั้งแล้ว

Comment

^
          นั่งดูอะไร นะ ^^?

Comment

32Bit จะเห็นไม่เกิน 4GB บางคนจะเห็น 3.25 บ้าง 3.50 บ้าง หรือ 3.75 บ้าง แล้วแต่
            แต่ถ้า 64Bit รองรับแรมถึง 128GB

ปล. Windows 7 32Bit มองเห็นครบ 4Gb แต่ใช้ได้ไม่เกิน 4GB ครับ
            ของผมเห็น 4GB ใช้ได้ 3.5GB

Comment

Working...
            X