Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังไงให้ตอนตั้งชื่อ ไม่ต้องโชว์ .9ล9 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำยังไงให้ตอนตั้งชื่อ ไม่ต้องโชว์ .9ล9 ครับ

เซ็งมากๆอ่ะ พอเปลี่ยนชื่อ แล้วแบบว่า จะมี . นั่น .นี่ ทำให้พิมไปเลยไม่ได้เซ็งโคตรๆ

ใช้ วิน ตามลายเซ็นต์ ครับผม ต้องไปแก้ค่าที่ตัวไหน

เนี่ยอ่ะครับ ตัวอย่างในรูปเลยอ่ะ แบบว่ามันเป็น .mp3 ตอนเปลี่ยนชื่อ แบบว่าไม่อยากให้มันโชว์อ่ะ
    Attached Files

Comment

เลือก hide extension ใน folder options

Comment

Originally posted by sacitarios View Post
        เลือก hide extension ใน folder options
        ขอบคุณมากครับ คอมแรงแล้วยังมีน้ำใจอีก อิอิ

Comment

hide extension ข้อเสียคือ จะไม่รู้ว่าไฟล์ไหนเป็น exe
          บางทีเห็นไอคอนสีเหลืองๆ นึกว่า folder แต่ที่จริงเป็นไวรัส พอ double-click เข้าไปก็เสร็จมัน, บางตัวก็ปลอมตัวมาหลอกว่าเป็นไฟล์รูปภาพ ที่จริงเป็นโปรแกรมไวรัสก็มี
          ให้มันแสดง extension ด้วย จะดูง่ายกว่าเยอะ

ถ้าแสดง extension การเปลี่ยนชื่อไฟล์ใน Windows Vista จะง่ายขึ้นกว่า Windows XP ครับ คือพอกด F2 แล้วมันจะเลือกเฉพาะส่วนที่เป็นชื่อมาใ้ห้ พิมพ์ชื่อใหม่ทับไปแล้วกด enter ได้เลย ส่วน extension ก็จะเหมือนเดิม

Comment

Originally posted by karyonix View Post
            hide extension ข้อเสียคือ จะไม่รู้ว่าไฟล์ไหนเป็น exe
            บางทีเห็นไอคอนสีเหลืองๆ นึกว่า folder แต่ที่จริงเป็นไวรัส พอ double-click เข้าไปก็เสร็จมัน, บางตัวก็ปลอมตัวมาหลอกว่าเป็นไฟล์รูปภาพ ที่จริงเป็นโปรแกรมไวรัสก็มี
            ให้มันแสดง extension ด้วย จะดูง่ายกว่าเยอะ

ถ้าแสดง extension การเปลี่ยนชื่อไฟล์ใน Windows Vista จะง่ายขึ้นกว่า Windows XP ครับ คือพอกด F2 แล้วมันจะเลือกเฉพาะส่วนที่เป็นชื่อมาใ้ห้ พิมพ์ชื่อใหม่ทับไปแล้วกด enter ได้เลย ส่วน extension ก็จะเหมือนเดิม

5555 ตามนี้เลย ไม่รู้ว่าไฟล์นามสกุลอะไร ลำบากนะครับ บางที่อาจเป็นไวรัสจะได้ลบทันนะ

Comment

อ่อครับผม ขอบคุณๆๆครับ

Comment

Working...
              X