overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: แต๊บแล้วครับพี่น้อง -*-

OverclockZone Member pongchay's Avatar

Default แต๊บแล้วครับพี่น้อง -*-

ลากเร็วไปหน่อยครับ จาก 200- 240 MHzเลย(เพิ่งมารู้ทีหลังว่าต้องค่อยๆลาก)

ผลคือ เปิดไม่ติดเลยครับ -*- เคลมตอนนี้ก็ต้องรอหลังปีใหม่อีก เหอๆเศร้าเลย

เลยอยากจะมาขอวิธีการลากอย่างถูกต้องหน่อยครับ

และอย่างเสปคข้างล่างนี้ ลากเท่าไหร่ถึงจะเสถียรที่สุดคับ

4800+
    kingston 1G*2
    ecs balck 1.1

ซิ้งค์เดิมครับ ขอแบบไม่ปรับไฟครับ ขอแรงกว่าเดิมแค่นิดๆหน่อยพอครับ^^

ปล.มือใหม่(จริงๆ)หัดลากครับ ถือว่าค่าลองวิชาไปแล้วกัน เอิ๊กๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

อย่าบอกนะว่า ไม่เครียไปออสแล้วเอาไปเครมเลย

OverclockZone Member DDP's Avatar

ยังไม่ "แต๊บ" หรอกอีหนู

OverclockZone Member boyro's Avatar

ถึงกะแต๊ปเลยหรอ

ยืนไว้อาลัยหน่อยนึง

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

เอาไปเคลมทำไมคร๊าบบบบบบบบบบบ........................

ผมว่ายังไม่แต๊ปชวร์...... ลอง CLR_CMOS ที่จัมเปอร์แล้วหรือยัง(ข้างๆ Battery CMOS)

240 มันไม่ติดอยู่แล้ว ค่าสูงไปถ้าหากไม่ได้ลด Multiplier
    Last edited by tonghadyai; 22 Dec 2008 at 21:29:28.

OverclockZone Member 052520's Avatar

ยังไม่น่าจะมีกลิ่นไก่ย่าง

OverclockZone Member DDP's Avatar

Clear CMOS Jumper

ก็หายแล้วจ้าที่รัก

OverclockZone Member
    ใกล้เสรี สุขุมวิท 103

ถ้าเคลียไม่เป็น ก็ถอดถ่านออกมาแป๊บนึงครับ (ที่จริงจ้ำเปอร์มันก็ใกล้ ๆ ถ่านนั่นแหละ สลับกันแป๊บนึงก็ได้แล้ว)

ถ้ายังไม่หาย ก็ลองถอดแรมออกด้วยแล้วใส่ใหม่ครับ

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ถ้ามีกลิ่นหอมหวลชวนสูดดมละ โอเค

OverclockZone Member Frankie's Avatar

หอมดีมัย ไก่ย่าง

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ผมว่าไม่เเต๊บหรอกเเค่นั้นเอง
    เเล้วไม่ได้ปรับไฟด้วยมั้ง

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

โถ่..ไม่น่าเลย อิอิ

Super Moderator tor_Za's Avatar

Clear COMS ครับ

แสดงว่าแรมไม่ค่อยเข้าขากับบอร์ดเลยลากบัสไม่ดี เจอแรมดีๆ 270 -290 ยังสบายๆเลย

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member pongchay's Avatar

โอ้ ขอบคุณมากๆครับพี่น้องที่ไม่มีคนซ้ำเติม 555+

คือว่าอาการตอนนี้คือเปิดไม่ติดครับ ที่จริงผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ ว่ามันไหม้ไหม แต่ผมเอาไปให้พี่ที่รู้จักกันลองดู แล้วเค้าบอกว่าสงสัยต้องเคลมซะแล้ว(ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าเคลียร์CMOSให้ผมไหม)

ก็เลยมาถามท่านๆในนี้ดูครับ ว่าจะจัดการกับมันยังไงดี

ทีนี้หลายๆท่านแนะนำให้เคลียร์ดู เดี๋ยวผมจะลองดูนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านในบอร์ดนี้มากๆครับ มีน้ำใจกันจริงๆ T_T

ปล.ตอนนี้คอมอยู่บ้านพี่เค้าครับ พรุ่งนี้จะมาบอกผลนะครับ

ปล2.แรมkingstonมันมะเข้ากับการOCเหรอครับท่าน

OverclockZone Member playplay's Avatar

ก็พอท่านลากไป 240 อะ ตัว bus ของแรมมันก็เพิ่มไปด้วยครับ ทีนี้คิดว่า ค่า Cl ของแรมมันคงset มาแน่นไป เลยเปิดไม่ติด ถ้าปรับค่า ram ให้ Cl หลวมๆหน่อยติดแน่ๆครับ

ผมเคยลากไป 240 แต่ค่าแรม 4-4-4-12 มันไม่ผ่าน เปิดไม่ติดครับ พอClear bios เสร็จ ก็เลยมา set cl เป้น 5-5-5-15 2T เลยใช้ยาวถึงทุกวันนี้แหละ อ่อ ram ผม Geil ultra ครับ OC ได้ไกล แต่ MB ecs black มันไม่อำนวย ลดตัวคุณไม่ได้ เลยลากได้ไกลสุด ประมาณ 257 ครับ แต่ test แล้วไม่เสถียร อีกทั้งต้องปรับไฟสูงหน่อยความร้อนเลยเยอะไปนิสส เลยไม่เอา อิอิ

OverclockZone Member pab6533's Avatar

เคยเป็นมาแล้วเหมือนกัน ใจหายว๊าบๆ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ไม่น่าแต๊ป
    CPU ถ้าไม่โชคร้ายแบบสุดยอด โอกาส แต๊ปแทบไม่มี

ฟื้นแล้วครับพี่น้อง!! 55+

หลังจากclear cmosมาแล้ว ก็ฟื้นแล้ว

แต่! พี่คนที่ดูให้เค้าบอกว่าเค้าลากไปที่220MHzก็ไม่ได้เหมือนกัน บูตไม่ได้ครับ

นี่สเปคเครื่องผมนะครับ

4800+
    ECS BLACK V1.1
    DDR2 KINGSTON 1/800 *2
    HDD IDE 80G SEAGATE

เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปค่าCLของแรมผมให้ดูทีหลังนะครับ

ขอบคุณทุกท่านๆมากครับ ที่เข้ามาให้กำลังใจ^^
    มีน้ำใจมากๆเลยครับ ชาวAMDเนี่ย อิอิ

OverclockZone Member essnara's Avatar

แสดงความยินดีที่เพื่อนของเรายังอยู่ ^_^

OverclockZone Member boyro's Avatar

Quote Originally Posted by pongchay View Post
    ฟื้นแล้วครับพี่น้อง!! 55+

หลังจากclear cmosมาแล้ว ก็ฟื้นแล้ว

แต่! พี่คนที่ดูให้เค้าบอกว่าเค้าลากไปที่220MHzก็ไม่ได้เหมือนกัน บูตไม่ได้ครับ

นี่สเปคเครื่องผมนะครับ

4800+
    ECS BLACK V1.1
    DDR2 KINGSTON 1/800 *2
    HDD IDE 80G SEAGATE

เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปค่าCLของแรมผมให้ดูทีหลังนะครับ

ขอบคุณทุกท่านๆมากครับ ที่เข้ามาให้กำลังใจ^^
    มีน้ำใจมากๆเลยครับ ชาวAMDเนี่ย อิอิ
    เพิ่มไฟ CPU กะแรม หรอยังหละ ดับบัสได้แค่220 มันน้อยไปครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks