overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ลำโพง 2.1 ต่อกับคอม เน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลง ระหว่าง... 2-3 ตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ?

OverclockZone Member nocturne's Avatar

Default ลำโพง 2.1 ต่อกับคอม เน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลง ระหว่าง... 2-3 ตัวนี้ เลือกตัวไหนดีครับ?

1. Fiio : WIDE LCD MONITOR Speaker S7

http://www.fiio.com.cn/en/showproduct.asp?id=308

2. Altec Lansing : FX4021

http://www.alteclansing.com/index.ph...duct_id=fx4021

3. Micro Lab : X3 2.1 ริมแดง ในตำนาน (ตัวนี้คงไม่ต้องแปะลิงค์ แปะรูปมั้งครับ)

กับตัวสุดท้าย

4. Edifier ตัวที่มี ช่องต่อ Digital/Coax (ตัวนี้ราคาจะโดนไปเลย ฟังเพลงแล้วเสียงใช้ได้ แต่ไม่ทราบความต่างถ้าเอามาดูหนัง โดยต่อผ่านดิจิตอล กับอนาลอก ว่าต่างกันมากไหมน่ะครับ)

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ลืมบอกไป ใช้กับ Sound on Board ของ GA-MA78GPM-DS2H ครับ
    Last edited by nocturne; 22 Dec 2008 at 23:14:10.

OverclockZone Member

ผมคงเอา x3 ครับ
    เบื่อขายก็ง่าย
    เบสดี
    ตัวอื่นไม่เคยฟังครับ

OverclockZone Member nocturne's Avatar

อยากได้ตัว Fiio เพราะหน้าตาล้วน ๆ เลยครับ

ส่วน Altec Lansing เพื่อนมันใช้อยู่ เลยเชียร์ส่ง (แต่มันฟังเพลงเป็นอาหารหลัก)

เจ้าตัวสุดท้ายเนี่ย สนใจแค่ตรงที่มันเสียบ Digital ได้ เท่านั้นเองครับ (ราคาสูงเหมือนกัน)

กำลังคิดอยู่เหมือนกัน ว่าถ้าเอา X3 ริมแดง ก็ดีอย่าง ว่าให้เขาถอดลำโพง หุ้มฉนวนให้ได้ เพราะอาจโยกไปใช้กับจอ CRT ข้างนอกห้องได้ด้วย...

ตอนนี้รอหาข้อมูลไปเรื่อย ๆ ก่อนครับผม

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ถ้าเป็นผม คงตัด 1 /2 ทิ้งก่อน แล้วค่อยมาเลือก 3 /4

3 + sound card

4 เพียวๆ

(ไม่ทราบแนวเสียงของ4เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ)

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

ข้อ1 ตัดไปก่อนเลย
    ข้อ2 ดีไซน์ได้ใจมาก ผมขอตัดออกเหมือนกัน
    เน้นดูหนังน่าจะเน้นเบสนะ X3 คงดี
    edifier ตัวไหนอะครับที่ว่าในข้อ4 ไม่น่าจะมีแค่ตัวเดียวนะครับที่มี digital in

Quote Originally Posted by JPS View Post
    ข้อ1 ตัดไปก่อนเลย
    ข้อ2 ดีไซน์ได้ใจมาก ผมขอตัดออกเหมือนกัน
    เน้นดูหนังน่าจะเน้นเบสนะ X3 คงดี
    edifier ตัวไหนอะครับที่ว่าในข้อ4 ไม่น่าจะมีแค่ตัวเดียวนะครับที่มี digital in
    Edifier เจออยู่ 2 ตัวครับ จำชื่อรุ่นไม่ได้จริง ๆ ตัวถูกสุดที่เจอก็ประมาณ 8 พันนิด ๆ แล้วครับ เป็น 2.1 ตัวไม่ใหญ่เลย สีขาวทั้งลำโพง ทั้งซับเลยครับ (เข้าไปหาในเว็บดูแล้ว แต่ไม่เจอ เลยไม่แน่ใจรุ่นครับ)

สงสัยฟังจากเสียงเพื่อน ๆ แบบนี้ คงเสร็จ X3 แน่เลยครับ งานนี้ (จริง ๆ ก็เคยใช้แล้วแหละ แต่แอบเอนเอียงเพราะหน้าตาตัวอื่น กับไม่แน่ใจเรื่อง digital นี่ล่ะครับ)

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

มี digital in ไม่ได้แปลว่าเสียงจะดี ..

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ไม่เคยฟังสักรุ่น แต่ชอบริมแดงครับ มันเหมือน bose 55555555

Banned

sound card ด้วย + microlab ริมแดงพอ

Quote Originally Posted by soniqer View Post
    sound card ด้วย + microlab ริมแดงพอ
    เคสยัดการ์ดไม่ลงครับ ก็คงต้อง Sound On ต่อไปครับผม

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar

เคสอะไร

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เคสอะไร

55555555555555555555

-------------------------------

นั่นดิครับ ผมอยากรู้เหมือนกันเลย

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เคสอะไร
    Micro ATX ครับ ช่องบนบอร์ดน่ะ ไม่เต็มหรอกครับ แต่ช่อง Bracket เต็มหมดแล้วครับผม

ก็คงจบที่ Sound On Board กับ X3 แหละครับ สรุป

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับผม

กัม

case ใส่ไม่ได้ลองหาพวก external ดูครับ
    ยิ่ง 2.1 น่าจะไปทาง 2702 ได้
    ราคาก็ไม่แรงมาก

หาการ์ด ที่เป็น usb เถอะครับ เสียงมันดีกว่า ออนบอร์ด จริงๆนะ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    หาการ์ด ที่เป็น usb เถอะครับ เสียงมันดีกว่า ออนบอร์ด จริงๆนะ
    เป็นชุดใช้ขำ ๆ น่ะครับ ดูหนังจริงจัง ผมต่อ SPDIF out มาเข้า AVR อยู่ครับผม ตัวนี้เอาไว้เผื่อดูหนัง หรือเล่นเกมน่าคอม เลยหาลำโพงเพิ่มน่ะครับ

ว่าแต่ถ้าจะแนะนำ Sound Card ไม่ต้องแพงมาก เป็น USB / PCI / PCIe ของยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ? เน้นดูหนังเป็นหลัก (เล่นเกม ฟังเพลงเป็นรอง)

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    case ใส่ไม่ได้ลองหาพวก external ดูครับ
    ยิ่ง 2.1 น่าจะไปทาง 2702 ได้
    ราคาก็ไม่แรงมาก
    คือยี่ห้ออะไร หน้าตาประมาณไหนเหรอครับ?

แบบว่าไม่เคยเล่น Sound Card มาก่อนเลยครับ

เพิ่งจะมาต่อ HTPC ใช้นี่ล่ะ ก่อนหน้านี้ เล่นแต่ HT AVR ลำโพงบ้าน อย่างเดียวเลย...

(ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

ถามเพิ่มเติมอีกนิด...

แล้วการ์ดเสียง ต่อผ่าน PCI กับ PCI-e แตกต่างกันไหมครับ ในแง่ของคุณภาพเสียง?

แล้วแบบ USB หรือจำพวก DAC ที่ต่อผ่าน SPDIF ได้ล่ะครับ?

ในแง่ของการใช้เพื่อดูหนังเป็นหลัก (ฟังเพลงบ้าง แต่ไม่มากครับ)

dac แยก ผมเคยเห็นแต่ 2 channels นะครับ
    เกินนั้นไม่เคยเห็น

2702 -> pcm2702 เป็น chip burrbrown ครับ
    สำหรับระดับเริ่มต้น ราคาจับต้องได้
    ตัวอย่าง diy ที่มาขายๆกันในห้อง hifi
    http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=2702
    1000 กว่าๆก็หาจับจองได้ครับ
    ส่วนใหญ่จะมาใช้ฟังเพลงมากกว่า เพราะดูหนังคงต้องใช้ sound ในเครื่องแหละครับ
    ext ก็หาดีๆยาก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks