Announcement

Collapse
No announcement yet.

Qnap นี่มี webboard ไหมฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Qnap นี่มี webboard ไหมฮะ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

Qnap นี่มี web board ไทย ไหมฮะ เผื่อจะได้เข้าไปปรึกษาถามปัญหาหน่อยครับ

เล่นเวปนอก บางที อ่านภาษาอังกฤษเยอะๆก็ตาลายเหมือนกัน

อ่านของไทยบางที ก็ kafaak.com แต่ก็ได้แต่อ่าน เพราะถามไม่ได้เหมือนกัน

ไปอ่านที่ qnap thailand facebook ก็ ถามไปจนท.ไม่เคยตอบ 5555

ขอบคุณครับ

คนไทยคงไม่ค่อยเล่นกันหรือเปล่าเนี่ย ไม่ค่อยมีให้อ่านจริงๆ อารมณ์ของเว็บ kafaak ผมว่าน่าจะได้สปอนเชอร์มา เพราะฉะนั้นก็รีวิวแต่สิ่งดีๆ สิ่งไม่ดีเค้าก็ไม่ได้ลง พอใช้ไปใช้มา อยากจะไปสบอีักค่ายเลยตอนนี้

ตอนหลังมา Qget ก็ใช้ไม่ได้เหมือนโดนตัดทิ้ง เฟริ่มแวร์ อัพเดทบ่อยๆ ก็ไม่ได้เสถียร เลย เละๆ เทะๆ แปลกๆ

Comment

จริงฮะ อีกค่ายนี่ support ดีมาก

จริงๆเครื่องมันปรับแต่งได้มาก หาแอพมาลงเพิ่มเองก็ได้ และมีแอพที่น่าใช้มากก่าใน app store

และทำได้มากก่า โหลดบิตปิดคอม

ส่วน firmware ไม่นิ่ง นี่อัพรายวีคเลยมั้งตอนนี้

โทรไปหา call center ที่ไทย ถามว่า firmware ตัวใหม่ทำไม เครื่องค้างบ่อย รีสตรารท์บ่อย ก็แจ้งกลับให้เราไป downgrade firmware เอา แต่ก็ไม่บอกว่าให้ใช้รุ่นอะไร ยังไง

ต้องหาวิธีงม กันเอาเอง

ตอนนั้นเคยใช้ของ buffalo ก็ดีนะฮะ แต่เสียอย่างเดียว ทน ถึก และช้าเกินไป

Qnap ของดีที่น่าเสียดายที่ ไม่มีกลุ่นของคนไทยตั้งกลุ่มกัน

Comment

ผมใช้อยู่ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ แต่อาจจะเพราะไม่ได้ใช้อะไรเป็นพิเศษมากครับ เครื่องท่านมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

Comment

ส่วนมากผมจะอ่านจากบอร์ด เมืองนอก มีอยู่บอร์ดนึง ที่มีพวกโปรแกรมต่างๆที่ไม่มีใน App ของ Qnap เองพวกโม มาลง มีโหลดบิตจากหลายโปรแกรม มีทำนู่นทำนี่หลายอย่างอยู่ แต่เริ่มเห็นท่านอื่นที่ใช้ค่าย S เต้ามีแบบ เปิดเว็บปิดแล้วโหลดไฟล์บิตโยนเข้าโปรแกรมได้เลย โดยใช้ iphone ซึ่งเท่าที่ดูน่าจะอารมณ์เดียวกับ ๅQget แต่หลังๆมา มันโดนตัดทิ้งไปแล้วฟังชั่นที่มากับ โปรแกรมที่ลงในไอโฟนก็ไม่มี Open with Qget เหมือนกับของทาง Sy ที่มี Open with Syget ไม่น่าเชื่อตอนตัดสินใจเล่น เห็นตัว Qnap นี่โปรโมทแรงมาก พอซื้อมาหลังๆดูแบบ ประโคมโฆษณา สปอน แต่ใช้ไปใช้มาทำไมแย่ลงเรื่อยๆ กับอีกค่าย ไม่ค่อยเห็น แต่เหมือนจะดีขึ้น ดีขึ้น คนก็เริ่มไหลไปทางอีกค่าย ผมโดน Qnap มา 2 ตัว ตัวเรียก 212p แรกๆก็โหลด บิตได้ 50-60 Mbp หลังๆ เหลือ ไม่เกิน 30 mbp เลยตัดสินใจซื้อ 251A ตอนนั้นโปรโมทกระจุยกระจาย USB Access เอามาไม่ได้ใช้เลย 555+ หลังๆ โหลดบิต กับ Download Station หลังๆใช้ โหลดใส่ HDD ที่ต่อผ่าน USB กว่าจะโหลดขึ้นรอเป็นสิบนาทีกว่าจะโหลด เหนื่อยใจ เลยตอนนี้ถ้าจะซื้อใหม่ ก็จะย้ายค่าย ละ ไม่ไหว 555+

Comment

ซื้อประสบการณ์ใช้งาน ซื้อ Synology

ซื้อที่สเปค ซื้อ Qnap

แต่เอาจริงๆ Qnap เองเคยโดดเด่นในด้านการใช้งานในองค์กรขนาดเล็กนะครับ

ส่วนเรื่องแอพ ถ้าเฉพาะโหลดบิทผมว่าพอกัน Synology อาจยุ่งยากกว่าด้วย แต่ถ้าดูแอพโดยรวม Synology เป็นทางออกที่ดีครับ

Sent from my iPad using Tapatalk

Comment

ผมใช้ QNAP TS-451A มาได้ ก่อนหน้านั้นใช้ Buffalo LS-421DE
              QNAP ดีกว่าเยอะ เท่าที่ใช้มา 6-7 เดือน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

Transmission ของที่โหลดเอาจาก App Center ไม่ได้เรื่อง
              ใช้ตัวที่มีคนเอามาปล่อยเองต่างหาก ก็โหลดเร็วดีนะ เต็มท่อทั้ง DL/UL

ส่วนของ Synology ตอนแรกก็เล็งๆอยู่นะ แต่พอดูราคาเทียบกับ Spec. แล้ว แพงกว่า QNAP เยอะเลย

Comment

กำลังหาข้อมูลเลย สรุปคือ Synology ดีกว่าหรอเนี่ย แต่ Synology น่าจะมาทำตลาดก่อน ผมก็ใช้อยู่ นี่ก็ว่าจะหา QNAP มาลองนะเนี่ย กำลังเล็งๆ อยู่ มาเจอ อันนนี้ หยุดเลย ฮ่ะๆ

Comment

+1 คนใช้ QNAP TS-251+ ไม่ติดปัญหาอะไรดูหนัง 4K แชร์ไฟล์ โหลดบิท เยี่ยมจริง ๆแต่กับ Synology ยังไม่เคยใช้เลยไม่กล้าบอกว่าอะไรดีกว่า ..

Comment

ใช้ทั้งสองค่ายครับ

Synology ทำออกมาดูดีกว่า การใช้งาน UI ดูเข้าถึงง่ายกว่า เป็นมิตรกว่า Update ทุกครั้งไม่มีงอแง ไม่มีวุ่นวาย

Qnap สเปคสูงกว่าก็จริง แต่ปรับแต่งมา UI ใช้งานยากกว่า เป็นมิิตรน้อยกว่า Update ทุกทีมีปัญหาทุกครั้ง ตอนนี้กลายเป็นว่า firmware ตัวไหนใช้แล้วเวิค ไม่ควรอัพเดทต่อแล้วครับ

I/O ให้พอๆกันนะครับ การโอนถ่ายไฟล์ อะไรพวกนี้พอๆกันอยู่แล้ว

Comment

Working...
                    X