Announcement

Collapse
No announcement yet.

แก้ปัญหากับ P4 775 @2.66 ให้ผมที (ไว้ทำโปรเจ็ค)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แก้ปัญหากับ P4 775 @2.66 ให้ผมที (ไว้ทำโปรเจ็ค)

ผมใช้พีซีนี้ทำโปรเจ็คเป็นตัวตรวจจับระบบเครือข่าย แล้วผมก็ต้องใช้ทั้ง windows และ linux
    ผมก็ต้องใช้โปรแกรม เยอะแยะไปหมด อ่านหนังสือให้ใช้นี่ก็ใช้ ให้ใช้โน่นมาลองก็ลอง เลยมีโปรแกรมมาเรื่อยนะครับ แนะนำวิธีแก้ปัญญาหน่อย

Hardware
    P4 S.775 @2.66
    kington 512/400 +kingmax tinyBGA 512/400
    BIOSTAR K8M800-M7A
    seagate IDE 80 GB +seagate 160 Sata II
    liton cd-rw + Pioneer DVD <slot in>
    creative audigy 2 platinum
    spark AGP 6200a 256 MB
    DTEC 650 W

Program
    OS windows xp pro sp2 + redhat fedora core 5
    photoshop + dream + flash +Adobe Premiere Pro 2.0

แล้วก็พวกโปรแกรมมันติมีเดียซะส่วนมาก

จากข้างบนน่ะ ถ้ารันฟังเพลงก็ปกติ แต่ถ้าได้ทำโปรแกรมไรสักพักมันจะออกอาการหน่วงๆ
    เสียบ ฮารืดดิสสอง ลูก

แต่พอโอเวอร์คล็อกอาการทั้งหมดก็ดีขั้น แต่ร้อน และ sata กลับมองไม่เห็น

ทั้งหมดนี้ควรจะแก้ไงดีครับ
    หมดหนทาง

ดูเรื่องความร้อนอย่างแรกเลยคับ

Comment

ลอง Flash Biosดูครับ

Comment

เหอะๆ ไอ้ SATA ทีมองไม่เห็นนี่ผมเจอบ่อยปัญหาต้นๆอยู่ทีสายไฟเลี้ยง SATA ครับลองเปลี่ยนใหม่ให้มันแน่นๆ และก็สาย SATA ด้วยนะครับลองเช็คดูครับ
        ไอ้เรื่องอากาศหน่วงๆนี่ลองใส่แรมเพิ่มนะครับเปลี่ยนเป็น 512/2 จะได้ทำ ดูลออร์ ได้นะครับจะได้ส่งส่งข้อมูลจาก 3 GB / S จะได้เป็น 6 GB /s นะครับหรือถ้าทำดูลออร์ไม่ได้ก็ใส่ 1 GB รึไม่ก็ 2GB เลยครับเพราะโปรแกรมที่คุณใช้นั้นบอกได้เลยกินแรมมากครับ

Comment

Working...
        X