Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus A8jp กับ Vaio C23 ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะเครื่องแรกค่ะ !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Asus A8jp กับ Vaio C23 ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะเครื่องแรกค่ะ !

ตอนแรกดู Asus A8jp ที่ comword ไว้ค่ะไปๆมาเผอิญไป pantip วันนี้มาเห็น Vaio C23 ค่ะ แบบโดนใจอ่ะค่ะสีชมพู > < สวยดีค่ะ จะซื้อช่วย commart ค่ะ เลยลังเลงบ 2 ตัวนี้ราคาก็พอๆกันไม่ต่างกันมาก ก็เข้าว่าใจ Vaio T5500(1.66GHz) : Asus T5600 (1.83 GHz, Asus เร็วกว่า - Vaio : GFGo7400 319 MB Asus : Radeon X1700 (256 + 256 MB HyperMemory) Asus เร็วกว่า ฮาร์ดดิสก์ : 80 GB เท่ากัน ที่เหลือก็เท่าๆกันโดยหลักๆก็มีเท่านี้ใช่ไหมค่ะคือข ้อบอกเลยว่าเรียนอยู่ จะเอาไปทำงานครบทุกอย่างค่ะ เล่นเกม + ดูหนัง + ฟังเพลง + ทำงานโฟโตช็อบ + โหลดบิด (โหลดบิดไม่บ่อยน่ะค่ะแต่บางครั้งก็เปิดไว้ 2-3 วันแต่ใช้คอมในห้องแอร์) คือดู Asus A8jp ไว้แต่ดู Vaio C23 มันโดนใจอ่ะค่ะ อยากรู้ว่า 2 ตัวนี้ต่างกันเยอมากไหมค่ะในการใช้งานน่ะค่ะ คือเน้นไปทางความเร็วแต่ใจก็อยากได้ Vaio C23 55+ เรื่องมากน่ะค่ะ เลยขอสอบถามหน่อยค่ะว่ามันต่างกันมากไหมค่ะ เอามาเล่นเกม GTA นีฟอร์สปีด sime ไรแบบนี้ค่ะ น้องใช้งานด้วยค่ะ
    ปล. ขอบคุณมากๆค่ะ

อยากรู้ด้วย..

Comment

2 ตัวนี้ผมเชียร์ให้ซื้อ VAIO เพราะ ..

VAIO แถม Software มาให้ พร้อมใช้งานเมื่อเปิดเครื่อง (ค่า Windows ที่ให้มากับเครื่องก็หลายตังอยู่)
      VAIO สามารถ Recovery ซอฟท์แวร์ได้อย่างง่ายมาก

เรื่องเล่นเกมส์รอคำตอบจากท่านอื่นครับ ..

Comment

ถ้าเล่นเกม 3มิติมากๆ หรือ เกมประเภทที่ต้องการFPSสูง เช่น Need หรือ เกมยิงกันสมัยนี้ หรือเกมOnlineใหม่ๆ(ซึ่งเป็น3Dราว 90%) คิดว่าAsusก็อาจเป็นคำตอบที่ดีกว่าครับเพราะความแรงกว่าของการ์ดจอ จะทำให้คุณสนุกกับnotebookตัวนี้ได้ค่อนข้างนาน เพราะอย่างน้อยก็ยังรองรับเกมใหม่ๆในอนาคตได้ดีครับ(ถ้าไม่เล่นเกมมาก คุณอาจจะเลือกที่Designของตัวเครื่องอย่างSonyก็ได้) ที่บอกว่าค่อนข้างนานหน่อยเพราะว่าnotebookตกรุ่นค่อนข้างเร็ว ถ้าหากซื้อเครื่องที่specต่ำ หรือการ์ดจอไม่แรง ก็อาจจะเสียความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินที่จ่ายลงไป(เช่น ซื้อเครื่องมาแค่1ปี แต่รู้สึกว่าไม่อยากใช้เพราะเล่นเกมที่เราต้องการไม่ไหว หรือกระตุกมาก)

ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนจะมองนะครับ ^ ^

Comment

Originally posted by Centrino View Post
          ถ้าเล่นเกม 3มิติมากๆ หรือ เกมประเภทที่ต้องการFPSสูง เช่น Need หรือ เกมยิงกันสมัยนี้ หรือเกมOnlineใหม่ๆ(ซึ่งเป็น3Dราว 90%) คิดว่าAsusก็อาจเป็นคำตอบที่ดีกว่าครับเพราะความแรงกว่าของการ์ดจอ จะทำให้คุณสนุกกับnotebookตัวนี้ได้ค่อนข้างนาน เพราะอย่างน้อยก็ยังรองรับเกมใหม่ๆในอนาคตได้ดีครับ(ถ้าไม่เล่นเกมมาก คุณอาจจะเลือกที่Designของตัวเครื่องอย่างSonyก็ได้) ที่บอกว่าค่อนข้างนานหน่อยเพราะว่าnotebookตกรุ่นค่อนข้างเร็ว ถ้าหากซื้อเครื่องที่specต่ำ หรือการ์ดจอไม่แรง ก็อาจจะเสียความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินที่จ่ายลงไป(เช่น ซื้อเครื่องมาแค่1ปี แต่รู้สึกว่าไม่อยากใช้เพราะเล่นเกมที่เราต้องการไม่ไหว หรือกระตุกมาก)

ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนจะมองนะครับ ^ ^
          เสริมจากข้างบนนิดนึงนะครับ

เดี๋ยวนี้หลายคนมองว่า notebook จะใช้แทน PC ได้ทั้งหมด .. แต่สำหรับผมไม่นะ

สำหรับผม notebook ก็คือคอมพิวเตอร์สำหรับพกพา ใช้เป็นตัวแทนของ pc ในด้านความคล่องตัว

ถ้าเล่นเกมส์ หรือทำงานหนักๆ ผมก็กลับไปใช้ pc อยู่ดี แค่จอก็กินขาดแล้ว ไหนจะคีย์บอร์ด เมาส์อีก สะใจกว่าเยอะ

Comment

ถ้าเป็นคนที่ไม่เล่นเกม3มิติเท่าไร หรือเล่นเกมพวกsuma (เกมเด็กๆ)ก็น่าจะใช่Vaio นะ เพราะรูปร่าง รูปทรงเหมาะกับการพกพาดี แต่ถ้าชอบเล่นเกมพวก3มิติ ก็อยากจะแนะนำASUS มากกว่าเพราะการ์ดจอ และอะไรอื่นๆ เหมาะมากๆ โดยส่วนตัวแล้วถ้าให้เลือกก็คงจะเลือกvaio เพราะรูปทรงที่ไม่ค่อยได้เปลี่ยนแปลง แม้ว่าvaioจะมีรุ่นใหม่ออกมาแต่ก็ยังคงรูปร่างเดิมเปลี่ยนแค่สเปกของเครื่อง ฉะนั้นไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานเท่าไรคนที่เห็นnote bookเราก็ไม่รู้หรอกว่าเราซื้อมานานหรือยัง ซึ่งส่วนนี้ก็มีส่วนช่วยในการสร้างความน่าเชื่อถือ ในการpresentงานให้ลูกค้า สังเกตได้ว่านักธุรกิจส่วนใหญ่นิยมใช้vaio...เพราะคุณสมบัตินี้เอง

Comment

Vaio : GFGo7400 319 MB คือยังไงน่ะคับ 319??

Comment

เหมือนที่คุณ pod บอกอ่ะแหละคับ ถ้าเล่นเกมส์ไปเล่น PC ดีก่า แรงก่าเยอะ โน๊ตบุคเอาไว้สำหรับพกพาไปทำงานฮับ เชียร์ C23 จัดไป ไม่ต้องอัพแรมแล้ว เพราะมี 1GBx1แถว อิอิ
                ว่าแต่งาน commart มา C23 จะถุกก่านี้ หรือมีของแถม หรือ Free Vat ไหมอ่ะคับ

Comment

เห้น ด้วยอย่างยิ่งกับ คุณ pod ครับ

labtop เอาเครื่องเล็ก น้ำหนักเบาไว้ก่อน

Comment

ผมเลือก asus อ่าคับ ^^!! เอาไว้เล่นเกมหนิ การ์ดจอดีกว่าเห็นๆ

Comment

Originally posted by Pogio View Post
                      Vaio : GFGo7400 319 MB คือยังไงน่ะคับ 319??
                      แรมในการ์ดจอมี 64MB ดึงจาก แรมของเครื่องอีก 256 รวมเปน 319 คับ แต่ทำไมมันหายไป 1 MBน๊า อิอิ

Comment

ผู้หญิงส่วนใหญ่ชอบVaioแล้วแถมออกสีชมพู่มาอีกต่างหาก

ผมว่าc23น่าจะเหมาะกับคุณจขกท มากกว่านะ และC23

คงจะตอบโจทย์ได้มากกว่าA8jpด้วย ใช้เรียนด้วยนิ ถือVaioเท่ห์ก่าเยอะ

Comment

ถ้าใช้ทำงานแค่นี้ เลือกถูกกว่านี้ดีกว่าครับ

Comment

Working...
                          X