overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: บัส Vs. ตัวคูณ

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

Default บัส Vs. ตัวคูณ

ร ะ ห ว่ า ง O C ด้ ว ย ก า ร เ พิ่ ม บั ส กั บ O C ด้ ว ย ก า ร เ พิ่ ม ตั ว คู ณ

อั น ไ ห น จี๊ ด ก ว่ า กั น

คื อ เ เ ต่ ก่ อ น เ ห็ น ดั น บั ส กั น เ ม า มั น ส์ . . เ เ ต่ ม า เ ด๋ ว นี้ ดั น ตั ว คู ณ กั น เ เ ท น

เ ล ย อ ย า ก รู้ เ เ บ บ ไ ห น ดี ก ว่ า

ก า ร กิ น ไ ฟ เ เ ล ะ ค ว า ม ร้ อ น มั น จ ะ ต่ า ง กั น ไ ห ม

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

CPU ที่ดันตัวคูณได้ ถามจริงๆ ครับ มันมีอยู่กี่ตัวครับ

5000+BE
    6400+BE
    X4 9850
    X4 9950

มีเท่านี้เองเท่าที่มีขายตอนนี้ครับ

แล้วจะซื้อ 4 ตัวนี้หรอเปล่าละครับ

OverclockZone Member

เขาจะหมายถึงลดตัวคูณดันบัสกระจุยรึป่าวครับ แบบความเร็วเท่ากัน แต่ตัวนึงไม่ได้ลดตัวคูณ แต่อีกตัวลดตัวคูณ อันนี้ในความคิดเห้นผมนะ ไม่รุถูกป่าว

ผมว่า FSB ไม่สำคัญต่อ AMD เพราะ AMD ส่งข้อมูล ผ่านHTT ไม่ใช่ FSB (ถึงไม่ถูกทั้งหมดก้เหอะ)
    แต่ว่า การเพิ่ม FSB มันจะไปเพิ่ม HTT ด้วย ดังนั้น ยิ่ง HTT สูงก้ยิ่งแรง แต่มันจะไม่เสถียรสำหรับ Athlon เพราะ แค่ดันHTTไปเกิน1400 ก้เหมือนจะถึงลิมิตแล้ว บางคนได้1500 แต่Athlon นั้นถูกสร้างให้มารองรับแค่1000 เท่านั้น

ดังนั้นการเพิ่มFSB ของAMD จะไปมีผลต่อความเร็วซีพียูมากกว่าความแรง ความแรงจะไปอยู่ที่การลดปัญหาคอขวดที่HTT ที่เพิ่มขึ้นตามFSB มากกว่า
    แต่รุ่นใหม่ๆอย่าง Phenom PhenomII จะเห็นว่า HTT ที่พัฒนาขึ้นมานั้น มากมายเหลือเกิน มากกว่ารุ่นเดิมๆถึง2-3เท่าตัว เราจึงไม่จำเป็นต้องไปเพิ่ม FSB เพราะ HTTเดิมมันก้มากอยู่แล้ว ดังนั้นการคลอกcpuจึงหันไปเพิ่มตัวคูณเอาแล้วพัฒนาHTT ให้มากยิ่งขึ้นโดยไม่ง้อ FSB

ดังนั้นปัญหาความแรงที่เป็นปัญหาสำคัญที่สุดของ AMD คือ ตัวสถาปัตยกรรมและชุดคำสั่งภายในCPUต่างหากที่จะทำยังไงให้เหนือกว่า intel ทั้งที่เทคโนโลยีที่มีอยู่ในตอนนี้ได้เปรียบintel อยู่มาก
    สู้ต่อไปนะ AMD จากAMD แฟนคลับอิกคนนึง

FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

HTT ของ ATHLON จะไปได้แค่ใหม ไม่ได้ถูกกัหนดโดย CPU ครับ
    มันถูกกำหนดโดย MB ครับ ว่าอึกได้ขนาดใหนครับ

ลองเอา ATHLON X2 ไปเสียบบนMB DFI หรือ MB AM2+ ซิครับ HTT 2000 ยังทำงานกันหน้าตาเฉยเลยครับ

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    CPU ที่ดันตัวคูณได้ ถามจริงๆ ครับ มันมีอยู่กี่ตัวครับ

5000+BE
    6400+BE
    X4 9850
    X4 9950

มีเท่านี้เองเท่าที่มีขายตอนนี้ครับ

แล้วจะซื้อ 4 ตัวนี้หรอเปล่าละครับ
    รู้ ทั น ซ ะ งั้ น . . . ก็ เ ล็ ง ๆ 9 9 อ ยู่ น่ ะ ท่ า น ห รื อ จ ะ ร อ Phenom II ดี
    Last edited by nunazaa; 24 Dec 2008 at 11:31:07.

รอครับ ใช้เครื่องที่พิมพ์อยู่ตอนนี้ไปก่อน ใหนๆก็จะดัน ตัวคูณแล้ว P2 ไปเลย 9950 ดันไงก็ ไม่เกิน4G ยาก ร้อนอีกต่างหาก P2 ดีกว่า

OverclockZone Member janmukdamaster's Avatar
    สมาคมใหหนำด่านเกเต้

Quote Originally Posted by lovetobacco View Post
    เขาจะหมายถึงลดตัวคูณดันบัสกระจุยรึป่าวครับ แบบความเร็วเท่ากัน แต่ตัวนึงไม่ได้ลดตัวคูณ แต่อีกตัวลดตัวคูณ อันนี้ในความคิดเห้นผมนะ ไม่รุถูกป่าว

ผมว่า FSB ไม่สำคัญต่อ AMD เพราะ AMD ส่งข้อมูล ผ่านHTT ไม่ใช่ FSB (ถึงไม่ถูกทั้งหมดก้เหอะ)
    แต่ว่า การเพิ่ม FSB มันจะไปเพิ่ม HTT ด้วย ดังนั้น ยิ่ง HTT สูงก้ยิ่งแรง แต่มันจะไม่เสถียรสำหรับ Athlon เพราะ แค่ดันHTTไปเกิน1400 ก้เหมือนจะถึงลิมิตแล้ว บางคนได้1500 แต่Athlon นั้นถูกสร้างให้มารองรับแค่1000 เท่านั้น

ดังนั้นการเพิ่มFSB ของAMD จะไปมีผลต่อความเร็วซีพียูมากกว่าความแรง ความแรงจะไปอยู่ที่การลดปัญหาคอขวดที่HTT ที่เพิ่มขึ้นตามFSB มากกว่า
    แต่รุ่นใหม่ๆอย่าง Phenom PhenomII จะเห็นว่า HTT ที่พัฒนาขึ้นมานั้น มากมายเหลือเกิน มากกว่ารุ่นเดิมๆถึง2-3เท่าตัว เราจึงไม่จำเป็นต้องไปเพิ่ม FSB เพราะ HTTเดิมมันก้มากอยู่แล้ว ดังนั้นการคลอกcpuจึงหันไปเพิ่มตัวคูณเอาแล้วพัฒนาHTT ให้มากยิ่งขึ้นโดยไม่ง้อ FSB

ดังนั้นปัญหาความแรงที่เป็นปัญหาสำคัญที่สุดของ AMD คือ ตัวสถาปัตยกรรมและชุดคำสั่งภายในCPUต่างหากที่จะทำยังไงให้เหนือกว่า intel ทั้งที่เทคโนโลยีที่มีอยู่ในตอนนี้ได้เปรียบintel อยู่มาก
    สู้ต่อไปนะ AMD จากAMD แฟนคลับอิกคนนึง
    โอ้ว ได้ความรู้มากมายครับ

OverclockZone Member papaa_'s Avatar
    Yala-Songkhla-Mounglung 08-9870-0047

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    HTT ของ ATHLON จะไปได้แค่ใหม ไม่ได้ถูกกัหนดโดย CPU ครับ
    มันถูกกำหนดโดย MB ครับ ว่าอึกได้ขนาดใหนครับ

ลองเอา ATHLON X2 ไปเสียบบนMB DFI หรือ MB AM2+ ซิครับ HTT 2000 ยังทำงานกันหน้าตาเฉยเลยครับ
    อย่างนี้ก็ HTT ยิ่งสูงยิงดีใช่ไหมคุณ วิกร ในเมื่อ FSB ไม่สำคัญ อย่านี้ต้องดันตัวคูณดีกว่าใช่ไหมครับทาน วิกร
    Last edited by papaa_; 24 Dec 2008 at 12:40:52.

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

Deneb น่ารอครับ ผลมาน่ากลัวมากมาก

OverclockZone Member Ukimura's Avatar
    สุพรรณบุรี-นครปฐม-ศาลายา

ถามนิดครับ บอร์ด nf6p ดัน HTT ไว้เท่าไรดีครับ แล้วไฟ nb เท่าไรดี

Quote Originally Posted by Ukimura View Post
    ถามนิดครับ บอร์ด nf6p ดัน HTT ไว้เท่าไรดีครับ แล้วไฟ nb เท่าไรดี
    นิ่งๆที่ 1300-1400 บางตัว ได้ถึง 1500 ครับ

OverclockZone Member Ukimura's Avatar

นิ่งๆที่ 1300-1400 บางตัว ได้ถึง 1500 ครับ
    ไฟบอร์ดสุดเลยป่าวครับ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เล่นมันส์ เล่นบัส

เล่นนิ่งๆเล่นตัวคูณ

Quote Originally Posted by Ukimura View Post
    ไฟบอร์ดสุดเลยป่าวครับ
    อยู่ที่ จะบังคับให้แรมและ CPU ทำงานเท่าไหน ครับ

อย่าลืมนะครับ

บัส 300 ตัว คูณ 6 มันก็วิ่งแค่ 1800 Mhz แล้วถ้าทพแรมเข้าไปอีก 400(200) แรมก็ยังวิ่งไม่ถึง 800(400) เลยครับ

แบนี้ HTT ก็ 1500 นะครับ แต่ ไฟเดิมหมดเลยก็ได้ ไม่แรงหรอกครับ เอาให้ทุกอย่างมันขึ้นไปสุดๆเท่าที่มันจะทำได้เลยครับ

อยู่ที่ จะบังคับให้แรมและ CPU ทำงานเท่าไหน ครับ

อย่าลืมนะครับ

บัส 300 ตัว คูณ 6 มันก็วิ่งแค่ 1800 Mhz แล้วถ้าทพแรมเข้าไปอีก 400(200) แรมก็ยังวิ่งไม่ถึง 800(400) เลยครับ

แบนี้ HTT ก็ 1500 นะครับ แต่ ไฟเดิมหมดเลยก็ได้ ไม่แรงหรอกครับ เอาให้ทุกอย่างมันขึ้นไปสุดๆเท่าที่มันจะทำได้เลยครับ
    ของผมเกิน 1200 เล่นไปนานก็ไม่ไหวแล้วครับ ตอนนี้เอาไว้แค่1100พอ cpu 4000+

OverclockZone Member Drunk's Avatar

มันอยู่ที่ความชอบครับ

ส่วนตัวผมชอบ ตัวคูณมากกว่า ตามลายเซนต์ อิอิอิ

ถ้าคุณชอบคล็อกตัวคูณ ก็ต้องเลือกหน่อย แล้วก็ต้องเงินถึงด้วย แต่บอกได้แค่ว่ามันคุ้มครับ เพิ่งเงินนิดหน่อย แล้วคล็อกตัวคูณได้
    ชอบคล็อกตัวคูณ ใช้บอร์ดบ้านๆ แรมบ้านๆ ก็แรงได้

ส่วนคนที่ชอบบัสแบบจี๊ดๆ หัวใจ ก็เลือกรุ่นไหนก็ได้ คล็อกได้ตามสภาพครับ
    ชอบคล็อกบัส ใช้แรมเทพๆ หน่อย บอร์ด เทพๆ หน่อย แรงได้ใจอยู่เหมือนกัน

ปล. แล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member cyberwizard's Avatar
    ย้ายมา กทม แล้ว

ถ้าเล่นBE ต้องใช้ตัวคูณให้เป็นประโยขน์จิ

ของผมเกิน 1200 เล่นไปนานก็ไม่ไหวแล้วครับ ตอนนี้เอาไว้แค่1100พอ cpu 4000+
    เชื่อใหมครับ ถ้าผมบอกนี้ ALIVENF6P-VSTA ครับ ถ้าได้แรมแบบ ที่ แรงๆหนอย ไม่เลือก บัสและตัวคูณ ก็แรงได้ครับ

แต่แรมที่ผมลองนี่แพงกว่า CPU อีกครับ

OverclockZone Member numetal's Avatar

ทำไมต้องเว้นวรรคทุกคำด้วยครับ

ไม่รู้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks