overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: Project END - ComSci

mr.aof
    Guest

Post Project END - ComSci

Project END - ComSci

ตามหัวข้อครับ พอดีเรียน Comsci มาถึงปี 3 เทอม 2 ล่ะนะ
    ก็เริ่มที่จะคิดโปรเจคจบให้ตัวเองล่ะเดี๋ยวไม่ จบ555+
    ใครมาแนวคิดว่าควรจะทำอะไรมาช่วยๆกันบอกหน่อยนะ อิอิ....
    ภาษาที่เรียนมา
    C#
    MySQL

เดี๋ยวเทอมหน้าคงจะเจอพวก 3D แล้วมัง.....555+ ขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

เขียนโปรแกรมสักโปรแกรม หรือจะทำเว็บแอพลิเคชันก็ได้ ก็ศึกษาก่อนจะทำเรื่องอะไร มีปัญหาอะไรถึงจะต้องทำ ทำแล้วแก้ปัญหาได้จริงไหม ส่วนจะเขียนโปรแกรมหรือทำเว็บก็เลือกตามที่เราถนัดครับ จะได้ไม่ยาก ไม่ต้องมานั่งศึกษาใหม่อีก หรือจะวิจัยอะไรก็ได้ แต่จะยากกว่านะผมว่า

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ทำเกมออนไลน์ครับ หุๆ

OverclockZone Member puuga's Avatar

ถ้าจำไม่ผิด เรียนราชภัฏทะเลแก้วใช่มั้ย

เรื่องโปรเจ็ค ต้องคิดก่อนว่า เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น

mr.aof
    Guest

Quote Originally Posted by puuga View Post
    ถ้าจำไม่ผิด เรียนราชภัฏทะเลแก้วใช่มั้ย

เรื่องโปรเจ็ค ต้องคิดก่อนว่า เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น
    ใช่แล้วครับ.... เรียนราชภัฎทะเลแก้ว เหอๆๆ.....
    ยังไม่ถนัดอะไรซักอย่างเลย....วันๆเอาแต่เล่นเกมส์ 555+
    ตอนนี้ผมก็เริ่มที่จะเดินไปไหนมาไหนก็คิด....ทำเป็นพวกนักแต่งเพลงเลย
    ที่สำคัญ เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น นี่ล่ะสำคัญที่สุด555+
    ยังหาตัวเองไม่ได้เลย

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ทำเอาผมหวนนึกถึงสมัย ตอนเรียน บริหารนะครับเนี่ย
    ตอนนั้นผมเรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจ โปรเจคก็คล้ายๆพวกเด็กวิศวะ
    หรือเด็กวิท - คอม แต่ดีตรงมีทางเลือกว่าจะเขียน App WebApp หรือ CAI
    บุญเก่า ชอบวาดรูปใช้ Flash คล่อง มีเพื่อนเทพ แต่กว่าจะฝ่ามาได้
    ก็เกือบตายครับ เพราะกว่าจะได้โปรเจคที่ต้องทำจริงๆ ก็เดินช้ากว่าคนอื่นๆ
    เทอมนึงแล้ว สุดท้ายนั่งทำเกมเกี่ยวกับ Logistic
    โชคดีอาจารย์ไม่ค่อยเก่ง Art กัน ตอนทำทำยากทำนาน แทบถอดใจแต่ตอนผ่าน
    ผ่านง่ายจนรู้สึกขอบคุณทุกสรรพสิ่งที่อยู่รอบๆตัว

mr.aof
    Guest

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ทำเอาผมหวนนึกถึงสมัย ตอนเรียน บริหารนะครับเนี่ย
    ตอนนั้นผมเรียนคอมพิวเตอร์ธุรกิจ โปรเจคก็คล้ายๆพวกเด็กวิศวะ
    หรือเด็กวิท - คอม แต่ดีตรงมีทางเลือกว่าจะเขียน App WebApp หรือ CAI
    บุญเก่า ชอบวาดรูปใช้ Flash คล่อง มีเพื่อนเทพ แต่กว่าจะฝ่ามาได้
    ก็เกือบตายครับ เพราะกว่าจะได้โปรเจคที่ต้องทำจริงๆ ก็เดินช้ากว่าคนอื่นๆ
    เทอมนึงแล้ว สุดท้ายนั่งทำเกมเกี่ยวกับ Logistic
    โชคดีอาจารย์ไม่ค่อยเก่ง Art กัน ตอนทำทำยากทำนาน แทบถอดใจแต่ตอนผ่าน
    ผ่านง่ายจนรู้สึกขอบคุณทุกสรรพสิ่งที่อยู่รอบๆตัว
    เรียน คอม-ธุรกิจ ใช่เปล่านี่ เหอๆๆ เดี๋ยวจะถามบ้างพอดีแฟนผมเรียนอยู่ เดี๋ยวมันจบจะได้ที่ปรึกษา

ใช่ครับ เรียนคอมธุรกิจ Business Computer (BC)

OverclockZone Member puuga's Avatar

Quote Originally Posted by mr.aof View Post
    ใช่แล้วครับ.... เรียนราชภัฎทะเลแก้ว เหอๆๆ.....
    ยังไม่ถนัดอะไรซักอย่างเลย....วันๆเอาแต่เล่นเกมส์ 555+
    ตอนนี้ผมก็เริ่มที่จะเดินไปไหนมาไหนก็คิด....ทำเป็นพวกนักแต่งเพลงเลย
    ที่สำคัญ เรื่องที่อยากทำ ทำเป็นหรือไม่เป็น นี่ล่ะสำคัญที่สุด555+
    ยังหาตัวเองไม่ได้เลย
    ก็ ตอนผมปี 4 เพื่อนผมก็ไม่ถนัดอะไรซักอย่าง กว่าโปรเจ็คจะเสร็จนี่เอาเรื่องนะครับ ถ้ายังไงก็ลดเวลาสำหรับความบันเทิงลงซักหน่อย เวลาที่ยังเหลือ ก็ลองค้นหาตัวเองดูว่า ถนัดอะไร ชอบอะไร อยากทำอะไร ปรับทั้ง 3 อย่างให้เป็นแนวเดียวกัน แล้วอะไรๆ จะดีขึ้นครับ

หลังจากนั้นถ้ายังคิดหัวข้อไม่ได้ ลองขอคำแนะนำจาก อ.ที่ปรึกษาที่ถนัดในสิ่งที่ตรงกับเราดูครับ ท่านช่วยได้

ปล.จะว่าไปประทู้นี้ออกแนวผิดหมวดนะครับ
    ปล2. s42 ซื้อที่ พล.หรอครับ หรือไปซื้อที่ กทม.

mr.aof
    Guest

Quote Originally Posted by puuga View Post
    ปล2. s42 ซื้อที่ พล.หรอครับ หรือไปซื้อที่ กทม.
    ซื้อที่พิษณุโลกล่ะครับ ร้าน JIB ซื้อตอนเปิดตัวใหม่ๆเลย สั่งเครื่องกับร้านได้ 2 วัน
    พนักงานในร้านยังงงๆ กับ S42 อยู่เลย เลยลงวิสต้าอะไรมาให้ไม่รู้
    เลยกลับบ้านมาลงวินโดนใหม่ซะเอง อิอิ...

Quote Originally Posted by mr.aof View Post
    พนักงานในร้านยังงงๆ กับ S42 อยู่เลย
    ดีนะได้มาถูกรุ่น

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

ทำอะไรก็ได้ที่ไม่ต้องเกี่ยว ข้องกับชีวิตคน หรือกับรัฐบาลแบบผม

ผมให้ข้อคิดไว้นะครับ

"ยิ่งคิดจะทำโปรเจคใหญ่ ความรับผิดชอบคุณก็ต้องสูงขึ้นด้วย"

ยิ่งถ้าโปรเจคคุณต้องรับผิดชอบต่อชีวิตแล้วด้วย ก็ต้องคิดผลลัพธ์ที่จะตามมาด้วย"

OverclockZone Member sneakama's Avatar

C# กับ C++ อันไหนยากกว่าคับ = ="

พอดีผมเรียน C++ กับ Java

ทำเกมส์มือถือขายเค้าจาให้ผ่านมั้ยคับ = ="

mr.aof
    Guest

C# จะยากกว่าเพราะเป็นภาษาใหม่ ตอนผมเรียนเทอม 2 เจอ C# งงมากไปถามใครไม่ค่อยจะรู้เพราะเค้าไม่ได้เรียนกัน

ปล.กำลังรวบรวมข้อมูลที่ทุกคนช่วยกันออกความคิดเห็นครับ อิอิ

OverclockZone Member buildkus's Avatar

เป็นผมจะทำ database โดยเป็น web service คับ ง่ายดี

OverclockZone Member sneakama's Avatar

Quote Originally Posted by buildkus View Post
    เป็นผมจะทำ database โดยเป็น web service คับ ง่ายดี
    แค่นี้ก็ผ่านแล้วหรอคับ มหาลัยผมเค้าไม่ให้ทำซ้ำกับอันที่มีคนเคยทำแล้วโคดเซ็งเลย

Quote Originally Posted by sneakama View Post
    C# กับ C++ อันไหนยากกว่าคับ = ="

พอดีผมเรียน C++ กับ Java

ทำเกมส์มือถือขายเค้าจาให้ผ่านมั้ยคับ = ="
    มันตอบยากนะครับ ว่าอันไหนยากกว่ากัน เพราะคำว่ายากของหลายๆคนคือไม่รู้ syntax ของภาษา
    ถ้าถามว่า C# กับ C++ ต่างกันยังไง
    C++ ก็คือ C ที่ทำ oop ได้
    C# ก็คือ oop
    หลักๆมันก็ต่างกันแค่นี้ครับ

ส่วนเรื่องเกมมือถือ จะเน้นไปที่ tech หรือ ai ครับ
    ถ้าเน้นไปที่ tech คงหนีไม่พ้น java ME ซึ่งใครๆก็ทำกัน ฉะนั้นน้ำหนักมันน้อยครับ(ก็น่าจะผ่านนะครับ เพียงแต่ความน่าสนใจมันน้อย)
    แต่ถ้าเน้นไปที่ ai อันนี้น่าสน เพราะถ้าผลงานออกมาดี แล้วอาจารย์ดัน ก็มีสิทธิ์ได้ตีพิมพ์

Quote Originally Posted by buildkus View Post
    ง่ายไปมั้ยครับ
    web service ควรจะเป็นอะไรที่อยู่ในลักษณะ "ถาม-ตอบ" "ระหว่างโปรแกรมกับโปรแกรม"นะครับ ไม่น่าจะเป็นแบบ input เพื่อลง DB ไม่งั้นมันจะเป็นแค่ free DB ครับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

SQL ผมว่าง่ายและทรงพลังกว่า C# แต่ C# ให้ผลที่กว้างกว่า MySQL นะครับ

OverclockZone Member independent131's Avatar

ปกติทำเหมือนกันได้นะครับ แต่ต้องพัฒนาให้ดีกว่าตัวเดิม เช่น จากเดิมที่เป็น manual ก็ทำให้เป็น auto หรือมีระบบใหม่เพิ่มเข้ามา อะไรทำนองนี้ หรือใช้เทคนิคใหม่ๆ เทคโนโลยีใหม่ๆ ครับ คือ ไม่ว่ายังไงก็ต้องพัฒนาจากตัวเดิม

ตอนที่ทำโปรเจ็คจบ ผมก็ทำเว็บแอพนะ ง่ายดี เอาของเก่ามาดัดแปลงเปลี่ยนระบบใหม่แค่นี้ก็ผ่านแล้วอ่ะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks