overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38

Thread: สงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับคอมที่ใช้กันใน องค์การนาซ่า กองทัพสหรัฐ และบริษัทผลิตCPU

Default สงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับคอมที่ใช้กันใน องค์การนาซ่า กองทัพสหรัฐ และบริษัทผลิตCPU

สงสัยมากๆเลยครับว่า คอมที่พวกนี้เค้าใช้กัน มันเป็นระบบไหนเหรอครับ จะใช้ซีพียูแบบพวกเราหรือเปล่า ระบบปฎิบัติการนี่เค้าใช้วินโด้เหมือนพวกเราหรือเปล่าครับ (แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่นะ)

แล้วที่เขาว่า อินเทลกับเอเอ็มดี ได้ผลิตซีพียูที่ล้ำหน้าทันสมัยกว่าซีพียูที่เราใช้กันตามบ้านๆให้แก่กองทัพสหรัฐ องค์การนาซ่า เอาไว้ใช้ในงานของเขานี่จริงเท็จแค่ไหนครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะเป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ถามไมเนี่ย จะไปหามาใช้หรอคับ
    ขี้สงสัยจริงๆ อิอิ

OverclockZone Member surebia's Avatar

เอาเป็นว่าเทคโนโลยีที่เราๆใช้กันอยู่มันเป็นแค่กากของที่เค้าไม่ใช้กันแล้ว

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

Itanium 2 หนึ่งหมื่นตัว - -*

OverclockZone Member socool2550's Avatar
    อ.หัวหิน,จ.ประจวบคีรีขันธ์

0/ ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่อยากรู้ อ่ะครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ระดับนาซ่า คงจะสร้างเองแล้วมั้ง
    จะคำนวนอะไร I7 @ 8 จิ๊กก็คงจะเอาไม่อยู่

คงใช้ตึกเป็นเคส จ่ายไฟด้วยโรงไฟฟ้าย่ิอมๆ
    ข้างในตึกก็คงไม่ต้องพูดถึง อิิอิ

OverclockZone Member kupong's Avatar

เขาน่าจะทำเป็นคลัสเตอร์นะครับ ช่วยกันประมวลผล แล้วเขียนโปรแกรมเพื่อกระจายเทรดไปยังโหนด(ซีพียู)ต่างๆ ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
    OS น่าจะเป็นพวก UNIX นะ
    ผมอาจจะผิดก็ได้

OverclockZone Member Macro's Avatar

คำถามน่าสนใจมากขอรับ แต่คำตอบมันกว้างมาก เพราะมีทั้ง Desktop, Server, Cluster

เบาะๆนะ...

ตัวนี้ชื่อ hyperwall-2 ที่มีจำนวนจอภาพ 128 จอ ที่จะให้ความละเอียดขนาด 1.8 พันล้านพิกเซล ตัว Hyperwall-2 มีขนาด 23- x 10 ฟุต ใช้ระบบการประมวลผล 128 GPUs และ 1,024 processor cores ด้วยการทำงานที่ 74 teraflops ใช้เนื้อที่ในการประมวลผล 475 TB

OverclockZone Member tanagritm's Avatar

เคยอ่านบทความ น่าจะเป็น Super Computer ของบริษัท SGI : Intel Itanium 2 processors จำนวน 10240 ตัว(ตก 0) และใช้ ระบบปฏิบัติการ Linux
    (ส่วนที่อยู่บนยาน โครงการ phoenix เป็น cpu risc 33mhz LOL)

Last edited by tanagritm; 24 Dec 2008 at 19:30:38.

OverclockZone Member krich121's Avatar

supercomputer built of 20 SGI Altix clusters, a total of 10240 CPU

/h

OverclockZone Member Gotlool's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    ถามไมเนี่ย จะไปหามาใช้หรอคับ
    ขี้สงสัยจริงๆ อิอิ
    ฝากซื้อตัวนึงครับ ออกเงินไปก่อน ฮ่าๆๆๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แล้วยานอวกาศใช้ CPU ไรอะ

OverclockZone Member providence's Avatar
    189/268 หมู่บ้านศุภลัยวิลล์ (ศรีสมาน-ปทุ

ผมจำไม่ผิดข้างบนนั้นมันเก่าแล้วมั้งครับผมจำได้ว่าเห็นตั้งแต่2004และ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

โอ้วววว ความรู้มากมาย จัดมาอีกๆ อยากรู้งับ ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member vitseed's Avatar
    ปทุมธานี - นนทบุรี

คงจะหนักว่า CERN อีกสิเนี่ย
    ปล.ใครรู้มั่งว่าเมื่อไร CERN จะเดินเครื่องอีกเนี่ย อยากรู้ผลไวๆ อิอิ เครื่อแต๊บ ไปรอบนึงละ

OverclockZone Member zenki's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    ระดับนาซ่า คงจะสร้างเองแล้วมั้ง
    จะคำนวนอะไร I7 @ 8 จิ๊กก็คงจะเอาไม่อยู่

คงใช้ตึกเป็นเคส จ่ายไฟด้วยโรงไฟฟ้าย่ิอมๆ
    ข้างในตึกก็คงไม่ต้องพูดถึง อิิอิ
    ท่าทางจะิจิงนะเนี่ย (ดูในหนังฝรั่งมา เหมือน อีเกิ้ล อาย ป่าวเนี่ย ) เอิ๊กก

OverclockZone Member momokiko's Avatar

แล้วห้องเก็บ Mainframe เย็นกว่าที่ ตึก CAT เปล่า -.-

OverclockZone Member kateriez's Avatar
    Kingdom of Thailand

พระเจ้า !! โล๊ะทิ้งเปลี่ยนใหม่เมื่อไหร่ผมขอเครื่องนึงสิ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เทคโนโลยีจริงๆ ผมว่าเค้าไปไกลโขแล้วครับ แบบที่ดีกว่า I7 ผมว่าเค้ายังกั๊กใว้อีกเยอะ ค่อยๆ ปล่อยออกมาให้คนใด้เป๋าแฟบกันเท่านั้นล่ะ ผมว่าเค้าน่าจะไช้พวก Cpu Cell ไรแบบนั้น

OverclockZone Member

ฝากคุณ มีน Seiris ช่วยดูราคาให้ผมหน่อยนะครับ... ตัวนี้ผมอยากได้มาก แล้วผมจะโอนตังค์ให้..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks