Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความจริงแล้ว เหมือนว่า Barton จะแรงกว่า Venich หรือว่าแอนคิดไปเองคะ์์์์???????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความจริงแล้ว เหมือนว่า Barton จะแรงกว่า Venich หรือว่าแอนคิดไปเองคะ์์์์???????

คือว่าเอา Barton ของเพื่อนมาลองค่ะ 2500+ กะ Venich 3000+ ทำไม Barton
    บู๊ตเสร็จก่อนละคะ งงมาเลยค่ะ แปลกมาก...ทั้งๆ ที่ Venich เทคโนโลยี้ใหม่กว่า
    ปล. ระบบคล้ายๆ กัน
    System 1
    Barton 2500+
    MSI K7N2 Delta FSR
    Kington DDR 256x2 Dual
    Gucube Radion 9550 DDRII 256MB
    Seagate 80GBx2 SATA Riad 0
    System 2
    Venich 3000+
    Asus A8N5X
    Asus Radion 1600pro DDRII 256MB

ลงแค่วินโดว์เหมือนกันค่ะ
    Last edited by น้องแอน; 18 Feb 2007, 10:43:14.

ทั้งสองเครื่องลงโปรแกรมเท่ากันมั้ยครับ

ฮาร์ดแวร์ที่ต่อล่ะครับ

มันมีหลายปัจจัยนา

Comment

Originally posted by น้องแอน View Post
      คือว่าเอา Barton ของเพื่อนมาลองค่ะ 2500+ กะ Venich 3000+ ทำไม Barton
      บู๊ตเสร็จก่อนละคะ งงมาเลยค่ะ แปลกมาก...ทั้งๆ ที่ Venich เทคโนโลยี้ใหม่กว่า
      ปล. ระบบคล้ายๆ กัน
      System 1
      Barton 2500+
      MSI K7N2 Delta FSR
      Gucube Radion 9550 DDRII 256MB
      System 2
      Venich 3000+
      Asus A8N5X
      Asus Radion 1600pro DDRII 256MB
      มันวัดแค่การบูตเครื่องไม่ได้หรอกครับ หากเครื่องนึงลงโปรแกรมไว้เพียบ แต่อีกเครื่องเพิ่งลงใหม่
      ต่อให้เป็น conroe เครื่องที่ลงโปรแกรมไว้เพียบก็บูตช้ากว่าน่ะครับ อีกอย่างคงต้องดูลักณะการใช้งานด้วย
      ว่าใช้แรง cpu มากขนาดไหน ถ้าหากเป็นงานที่ต้องใช้ cpu ประมวลผลมากๆ อันนี้ถึงจะเห็นผลครับ
      ถ้าอยากรู้ว่า cpu อันไหนเร็วกว่าลองหาเกม FM2006 มาเล่นเลยครับ เกมนี้ใช้งาน cpu ล้วนๆครับ
      ได้รู้แน่นอนว่าเครื่องไหนแรงกว่าแน่ๆ

Comment

มันวัดกันมิได้ดอกเจ้า เจ้าลองเอาโค้ดนี้ไปใช้ดูสิ ต่อให้ ดูรอน มอร์แกน รุ่นแรก ก็บูตเร็วหวี่
        del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
        วิธีใช้คือ1. Copy ไว้ใน Nodepad แล้ว Save เป็น .reg แล้วเก็บไว้ที่ไหนก็ได้
        2. พิมพ์ Gpedit.msc
        3. windows setting------> script (startup/shutdown)-------->shutdown------แอดที่เราเก็บไว้
        re start 1ครั้ง

Comment

เทียบกันยากครับเรื่องนี้ บูตวินโดว์ฟันธงไม่ได้นะครับ ว่าซีพียูตัวไหน เร็วกว่ากัน

Comment

ใช่แล้วครับ ถ้าเครื่องของเพื่อน ไม่ค่อยได้ลงโปรแกรม แต่เครื่องเราลง โปรแกรมซะเต็มเครื่องมันก็ บูต ช้าแบบนี้ละครับ

Comment

Working...
            X