Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนหน่อยครับ เรือง ต่อ cd - rom 2 ตัวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนหน่อยครับ เรือง ต่อ cd - rom 2 ตัวครับ

คือ ผมลอง ต่อ แล้วมันไม่เจออีกตัวคับ
    คือในไบออส เจอ ครับ แต่ มันบอกไม่ซับพอต

เมนบอร์ดผมใช้ asrock 4coredual sata2

ครับ คือ ต่อ ide1 hdd
    ide2 cdrom

sata1 hdd (boot)
    sata2 cd rom ตัวนี้เพิ่งซือ้มาต่อใหม่ แต่ มันไม่เหน ครับ

ไม่ทราบว่าต้องตั้งอะไรในไบออสหรือป่าวครับ

ช่วยด้วยครับ

ขอบคุณคับ

ถ้าจำไม่ผิด บอร์ดใหม่ๆบางรุ่น 1 IDE ต่อได้ตัวเดียว ลองอ่านคู่มือดู ไม่งั้นก็เซ๊ตจั้มเปอร์ให้ถูก

Comment

ขยับ ไปช่อง SATA อื่นเห็นใหมครับ อย่าลืมลองสลับกับ HDD ด้วยนะครับ

Comment

คือ ว่า sata มี 2 ช่อง ครับ แล้ว ก็ ide ก้ 2 ช่อง ครับ

ลอง สลับsata แล้ว ก็ เปนเหมือน เดิม แต่ผม ยังไม่ลอง สลับ ขั้ว ide

คือ ide ก็มี hdd 1 อัน cd 1
        sata ก็ มี hdd1 cd 1 ไม่รุ้เปน รัย มัน

พอ เข้า ไป ในวินโด ไม่เหน บางที ก็ ขึ้น แต่ใช้ไม่ได้

ในdevice ก็ ขึ้น เคืรอ่งหมาย ตกใจ เหมือน ยังไม่เขอไดร เวอร์

Comment

ลองเซ็ต jumper สิครับ

Master SATA1 (CD-ROM)
          Master SATA2 (HDD boot)

SLAVE IDE1 (HDD) ลองใส่ jumper ให้เป็น cable select
          SLAVE IDE2 (CD-ROM) ลองใส่ jumper ให้เป็น slave

ใน BIOS ตั้ง Master SATA2 ให้บูตก่อน
          และตามด้วย SATA1 HDD

Comment

Working...
          X