overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ถามคนใช้ F8VR ครับ ว่าไฟ HDD กระพริบตลอดเวลารึเปล่า

OverclockZone Member navythai's Avatar

Default ถามคนใช้ F8VR ครับ ว่าไฟ HDD กระพริบตลอดเวลารึเปล่า

ผมใช้ F8VR-4P008C สังเกตุเห็นไฟ HDD กระพริบถี่ตลอดเวลาไม่ว่าจะใน XP หรือ Vista ขณะที่เวลาปล่อยเครื่องทิ้งไว้เฉยๆโดยไม่ไช้งาน มันก็ยังกระพริบ มันเป็นตั้งแต่ตอนซื้อมาครั้งแรกแล้วครับ แต่ตอนนั้นไม่ได้ใส่ใจ

พอมาสังเกตุเครื่องเพื่อนที่ใช้ ACER ของเค้าก็ไม่กระบพริบรัวเหมือนผม จะกระพริบถี่ๆก็เมื่อตอนเรียกใช้งาน ถ้าปล่อยทิ้งไว้เฉยๆแทบจะไม่กระพริบเลย นานๆจะกระพริบซักทีนึง
    Last edited by navythai; 26 Dec 2008 at 17:12:17.

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ลองลง Windows ใหม่หรือยังครับพี่น้อง เพราะจิง ๆ มันก้อไม่น่าจะ กระพริบตลอดเวลานะครับพี่น้อง

OverclockZone Member navythai's Avatar

เนี่ยแหละครับ ผมเพิ่งลงวินโดว์ใหม่ ยังไม่ได้ลงไดร์เวอร์ สรุปมันก็ยังกระพริบเหมืนเดิมครับ

ไปเคลม HDD ได้เลยมั๊ยเนี่ย ^^ใจร้อน^^

** สังเกตุสิ่งที่เปลี่ยนไปคือ ขณะที่ปล่อยเครื่องไว้เฉยๆไฟกระพริบเป็นจังหวะคงที่ครับ ประมาณ 1วินาที ต่อ 2ครั้ง
    Last edited by navythai; 25 Dec 2008 at 13:54:06.

OverclockZone Member

ปกติครับถ้าเป็น vista ถ้าเป็น XP ผิดปกติ
    ให้ใช้แผ่นไม่ mo ในการลง windows จะดีกว่าครับ

หาแผ่นวินโดว์ที่ไม่ Mo มาแล้วครับ เดี๋ยวจะลองอีกที

ลองลง Windows XP แบบไม่โมแล้วครับ

มันยังเป็นเหมือนเดิมครับ กระพริบเป็นจังหวะ 2ครั้ง/วินาที

คาใจอย่างยิ่ง เลยอยากจะถามคนที่ใช้ F8VR ว่าเป็นอย่างผมกันรึเปล่า ถ้าไม่ผมจะไปศูนย์ทันทีทันใดเลยครับ

OverclockZone Member OsSn's Avatar

ไฟที่ฮาร์ดดิสผมก็กระพริบประมาณ 2 ครั้ง/วินาที เหมือนกัน

ปล. ผมลง vista นะครับ ส่วนตัวแล้วรู้สึกเฉยๆน่ะครับ ไม่ได้ไปสนใจกับไฟซักเท่าไหร่

OverclockZone Member hikky's Avatar

ไฟ HD ของผมก็กระพริบเหมือนกันแต่ประมาณ 3-5 วินาทีก็กระพริบครั้งนึง

Quote Originally Posted by OsSn View Post
    ไฟที่ฮาร์ดดิสผมก็กระพริบประมาณ 2 ครั้ง/วินาที เหมือนกัน

ปล. ผมลง vista นะครับ ส่วนตัวแล้วรู้สึกเฉยๆน่ะครับ ไม่ได้ไปสนใจกับไฟซักเท่าไหร่
    กระพริบ 2ครั้ง:1วินาที ตลอดเวลาที่เปิดเครื่องเลยใช่มั๊ยครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

มันโหลดข้อมูลน่ะครับ เปิดโหลด-ปล่อยบิตไว้ป่าวเอ่ย
    ของผมVistaก็วิ่งตลอดทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไร แต่อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ สำหรับXPถือว่าผิดปกติ

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ลองปิด Index Service ดูก่อนครับคาดว่าจะเป็นเพราะเจ้าตัวนี้ ถ้ายังไม่หายแสดงว่า hdd ของท่านน่าจะมีbadอยู่ hddจะพยายามอ่านจุดที่เสียหายซ้ำแล้วซ้ำอีกจึงมีไฟขึ้นแบบนั้น ลองหาโปรแกรม hdd tune มาตรวจดูให้แน่ชัดแล้วค่อยพาไปหาหมอ ^ ^"

ลองเอา HDDTune มา Scan แล้วครับ ไม่พบ Bad ครับ

กำลังจะลองปิด Service ครับ
    Last edited by navythai; 26 Dec 2008 at 01:18:38.

OverclockZone Member

ถ้าเป็น Vista ลองเรียก taskmanager ขึ้นมา แล้วเลือก performance
    แล้ว click Resource Monitor และขยายส่วน Disk ลงมาดู จะรู้ว่า
    ขณะนั้น vista กำลัง Read หรือ write ไฟล์อะไรอยู่ โดยโปรแกรมหรือ process อะไร

ของผมกระพริบถี่ ๆ เพราะ MSN หรือ Live Messenger อะไรเนี่ยแหละ พอลองปิดมัน
    ก็กระพริบน้อยลง ที่เหลือก็จะเป็น Symantec Antivirus มันเขียน log อะไรเนี่ยแหละครับ

Quote Originally Posted by thaixxxx View Post
    ถ้าเป็น Vista ลองเรียก taskmanager ขึ้นมา แล้วเลือก performance
    แล้ว click Resource Monitor และขยายส่วน Disk ลงมาดู จะรู้ว่า
    ขณะนั้น vista กำลัง Read หรือ write ไฟล์อะไรอยู่ โดยโปรแกรมหรือ process อะไร

ของผมกระพริบถี่ ๆ เพราะ MSN หรือ Live Messenger อะไรเนี่ยแหละ พอลองปิดมัน
    ก็กระพริบน้อยลง ที่เหลือก็จะเป็น Symantec Antivirus มันเขียน log อะไรเนี่ยแหละครับ
    ท่าน thaixxxx ใช้โน็ตบุ็คอะไรครับ ใช่ F8VR รึเปล่าครับ

ท่านเคยลองลง XP รึเปล่าครับ

เค้าว่าถ้าใน Vista ไฟกระพริบตลอดเวลาเป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าใน XP ถือว่าผิดปกติ ซึ่งของผมทั้งใน Vista และ XP ไฟก็กระพริบตลอดเหมือนกันเลยครับ ผิดปกติรึเปล่าก็ไม่รู้?

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by navythai View Post
    ผมใช้ F8VR-4P008C สังเกตุเห็นไฟ HDD กระพริบถี่ตลอดเวลาไม่ว่าจะใน XP หรือ Vista ขณะที่เวลาปล่อยเครื่องทิ้งไว้เฉยๆโดยไม่ไช้งาน มันก็ยังกระพริบ มันเป็นตั้งแต่ตอนซื้อมาครั้งแรกแล้วครับ แต่ตอนนั้นไม่ได้ใส่ใจ พอมาสังเกตุเครื่องเพื่อน ของเค้าก็ไม่กระบพริบรัว
    คุณลงโปรแกรมอะไรที่ มัน ผิด ประเภทป่าว พวกโปรแกรมไวรัส ที่มันชอบแอบโหลด up dat ไรประมานนี้อ่ะ โปรแกรมที่มัน อับ จาก เวปอ่้ะ

Quote Originally Posted by -Lz_l3_KiM_zA- View Post
    คุณลงโปรแกรมอะไรที่ มัน ผิด ประเภทป่าว พวกโปรแกรมไวรัส ที่มันชอบแอบโหลด up dat ไรประมานนี้อ่ะ โปรแกรมที่มัน อับ จาก เวปอ่้ะ

ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับ ผมก็เลยลงวินโดว์ใหม่

ครั้งล่าสุดพอลงวินโดว์เสร็จ ปล่อยเครื่องทิ้งไว้เลย โดยยังไม่ลง Driver ด้วย

ไฟ HDD ก็ยังคงกระพริบครับ เหมือนเดิมครับ

( ใช้เวลาหาคำตอบมา 3 วันเต็มๆแล้วครับ ยังคงไม่พบสาเหตุ )

OverclockZone Member beskakum's Avatar

ใช้ Vista เป็นเหมือนกัน แต่ไม่เคยลอง XP

อยากรู้เหมือนกัน รอท่านที่ใช้ XP มาชี้แนะ

Bookmarks

Bookmarks