Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++++ รวบรวมแนวทาง ความรู้ เมื่อมั่นใจว่าถูกโกง และการป้องกัน +++++

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Mod ] +++++ รวบรวมแนวทาง ความรู้ เมื่อมั่นใจว่าถูกโกง และการป้องกัน +++++

ขออนุญาติรวมกระทู้นะคับ เพราะบางกระทู้ค่อนข้างเก่า เพื่อไม่ให้บอร์ดรกคับ

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2172475 << มาแนะนำวิธีจับผิดพวกตั้งใจโกง

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1997645 << สาระดีๆ เอามาฝากสำหรับเพื่อนๆ ชาว OCZ ที่โดนโกงนะครับ

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/833829 << วิธีดูก่อนจะซื้อของ(เห็นโดนกันบ่อยเหลือเกิน)

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/363130 << แนวทางในการดำเนินการเมื่อเกิดเหตุโดนฉ้อโกง

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/2172475 << มาแนะนำวิธีจับผิดพวกตั้งใจโกง

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/510507 << ช่องทางจับผู้ร้ายในเนต

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/781339 << ความรู้เรื่องฉ้อโกงสำหรับชาวOCZครับ

www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1588917 << ผู้เสียหายจาก User Cort เข้ามารายงานตัวด่วน...
    Last edited by OCZ; 24 Jul 2017, 11:33:48.

พอดีมีผู้เคราะห์ร้ายจากสมาชิก Ekrat25 จากเว็บซื้อ-ขายที่อื่น สมัครสมาชิกใหม่เพื่อ PM มาถามว่าจะทำอย่างไรดี(คิดว่าคงสุ่ม PM ไปหาอีกหลายๆท่านด้วย)

เจ้าตัวซื้อของแบบนัดรับมือ แต่ผู้ขายจ้างวินมอเตอร์ไซค์มาส่ง มันคุ้มเหรอของมือสองจะกำไรเท่าไหร่ จ้างรถมอเตอร์ไซค์มาส่งไกลๆเขาไม่คิดค่ารถเป็นร้อยเหรอ

ไม่รู้ว่ามีคำแนะนำนี้อยู่ในกระทู้เก่าๆบ้างหรือยัง แต่ ความคิดนี้เลยแว๊บขึ้นมาในหัว กรณีซื้อ-ขายแบบนัดรับมือ
    - ถ่ายรูปเงินด้านหน้า-หลังก่อนที่จะจ่ายไปให้ติดหมายเลขธนบัตรเก็บไว้เป็นหลักฐาน
    - ถ่ายรูปหน้าตาผู้ขายและบัตรประชนชนพร้อมตัวสินค้าไว้ว่าตรงกันไหม ; หากจ้างผู้อื่นหรือวินมอเตอร์ไซค์มาส่งขออนุญาติถ่ายหน้าวินฯ(หากเขาอนุญาติ เพราะอาจจะเป็นเจ้าตัวมาส่งเองก็ได้ มันเห็นหน้าเราแต่เราไม่รู้) ถ่ายรูปเสื้อวิน ตัวรถ ป้ายทะเบียนไว้อ้างอิง

Comment

รับทราบครับ

Comment

Working...
      X