overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: รบกวนช่วยวิเคาะห์อากการเสียนี้ให้หน่อยครับ

OverclockZone Member
    Patthalung Land of Smile

Default รบกวนช่วยวิเคาะห์อากการเสียนี้ให้หน่อยครับ

สเปคน่ะ ครับ soc 478
    p4 2.4
    ram 1g
    mb asus จำชื่อรุ่นไม่ได้ รุ่นฮิๆ478ตอนนั้นที่บอรด์ดำอ่ะครับ x serries ไรเนี่แหละ
    hdd 3ลูก 160 40 60G
    Geforce 6600
    psu ติดเคส Gview 450w
    os xp sp3
    -------------------------------------------------
    คือผมได้ขายคอมตัวนี้ต่อให้พี่สาว รวมจอlcd19"ในราคา 8พัน ก่อนขายลงโปรแกรมใหม่ให้หมดเลย พอเค้าใช้งานได้ซัก 1เดือน เจออาการดังนี้

- ทำงานแปลงหนังdvd ติดรหัส ทิ้งไว้อยู่ๆ หันกลับไป หน้าจอดับ ขึ้น no signal check u pc
    พอดูที่เคส ไฟhdd ไม่ค้าง แต่คอมค้างอยู่ เลยกดชัตดาวน์แช่ และเข้า เซฟโหมด ไม่มีปัญหา รีบูทเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ

-หลังจากนั้นใช้มาอีกสัก5วันนั่งเล่นตั้งแต่ 2ทุ่ม ทำงานถึงเช้าๆ ค้างอีก หน้าจอดับอีก
    -------------------------------------------------------------------

เพื่อนๆคิดว่าเกิดจากสาเหตุไรครับแก้ไขอย่างไรดี

1.ผมจะลองลงวินโดว์ใหม่แล้ว รื้อ พวก อุปกรณ์ ข้างใน มา ขัดกะยางลบตรง แผงทองแดง ทั้งแรม การดจอ ทาซิลิโคนที่ cpu ใหม่ ใช้งาน มา5ปียังไม่เคย รื้อมา ทำความสะอาดใหม่

2.เป็นไปได้ใหม่ว่า ไฟจ่ายไม่พอ 450w เทียม ไม่oc
    1dvdrom
    1external dvdrom
    hddx3 internal
    hdd x1 external
    printer

3.หรือ mb มันเริ่ม เน่าแล้ว

4.ถามต่ออีกนิดครับ จะซื้อ dvd rw ในเครื่องอีก1ตัว ปัจจุบัน เป็น sata หมดแล้ว บอรด์เก่าผมเป็น ide ซื้อ ide to sata จะได้ความเร็วในการอ่านเขียนเพิ่มขึ้นป่าวครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ps..ก่อนผมจะขายต่อให้พี่ สาวผมใช้งานด้วยตนเองไม่เคยมีปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้น ทำงานได้เกือบทุกอย่าง เกม ps3
    Last edited by ArtBu; 25 Dec 2008 at 14:56:09.

ดันๆๆ
    ต่ะกี้เข้าไปลอง ใช้งานได้ดี ยกเคสมาเตรียม รื้อล่ะ ผมยังงง พี่ก็งงทำไมผมเล่นไม่เป็นไร

พี่สาวผมเล่นมั่วป่าวหว่า

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

น่าจะเกิดจากความร้อน

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

uer error

Quote Originally Posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
    uer error
    รบกวนด้วยครับ uer error คืออะไรหรือครับ

ต่ะกี้ ผม เข้า ไป scan virus ทิ้ง ไว้ทุกไดร์ กลับมาดับเองอีกแล้ว และไฟใต้เมาส์ดับสนิท แต่ไฟ ที่ปุ่มเปิดเครื่องยังติดแต่หน้าจอดับอีกแล้ว เด๋ว ลองรื้อเครื่อง ขัดๆถูๆซื้อ ถ่านไบออสมาเปลี่ยนซักก้อนไม่ได้เปลี่ยนนานล่ะ เด๋ว มา รายงานผลครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

เรื่องเล่นแล้วดับๆ นี้
    ลองเปลี่ยน Powersupply ดูก่อนครับ

หรือลองทดสอบใส่ HD ตัวเดียวแล้วเล่นนานๆ ดู
    ถ้าเล่นนานๆ แล้วปกติ ก็ชัวส์ครับ PSU อาจจ่ายไฟให้ไม่พอ

ปล.ลองดูครับ
    ปล2.ไอ้ข้างบนผมคิดว่าเค้าด่านะ User error ผู้ใช้ติ๊งต็อง
    ปล3.ผมล่ะเกลียดจริงๆไอ้พวกนี้
    ปล4.ไม่ได้ด่าใคร

เป็นที่การ์ดจอหรือป่าวครับลองใช้ VGA ออนบอร์ดดูก่อนครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยครับ เด๋ว จะไปลอง ถอย psu มา ลองดู ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by ArtBu View Post
    สเปคน่ะ ครับ soc 478
    p4 2.4
    ram 1g
    mb asus จำชื่อรุ่นไม่ได้ รุ่นฮิๆ478ตอนนั้นที่บอรด์ดำอ่ะครับ x serries ไรเนี่แหละ
    hdd 3ลูก 160 40 60G
    Geforce 6600
    psu ติดเคส Gview 450w
    os xp sp3
    -------------------------------------------------
    คือผมได้ขายคอมตัวนี้ต่อให้พี่สาว รวมจอlcd19"ในราคา 8พัน ก่อนขายลงโปรแกรมใหม่ให้หมดเลย พอเค้าใช้งานได้ซัก 1เดือน เจออาการดังนี้

- ทำงานแปลงหนังdvd ติดรหัส ทิ้งไว้อยู่ๆ หันกลับไป หน้าจอดับ ขึ้น no signal check u pc
    พอดูที่เคส ไฟhdd ไม่ค้าง แต่คอมค้างอยู่ เลยกดชัตดาวน์แช่ และเข้า เซฟโหมด ไม่มีปัญหา รีบูทเข้าวินโดวส์ได้ตามปกติ

-หลังจากนั้นใช้มาอีกสัก5วันนั่งเล่นตั้งแต่ 2ทุ่ม ทำงานถึงเช้าๆ ค้างอีก หน้าจอดับอีก
    -------------------------------------------------------------------

เพื่อนๆคิดว่าเกิดจากสาเหตุไรครับแก้ไขอย่างไรดี

1.ผมจะลองลงวินโดว์ใหม่แล้ว รื้อ พวก อุปกรณ์ ข้างใน มา ขัดกะยางลบตรง แผงทองแดง ทั้งแรม การดจอ ทาซิลิโคนที่ cpu ใหม่ ใช้งาน มา5ปียังไม่เคย รื้อมา ทำความสะอาดใหม่

2.เป็นไปได้ใหม่ว่า ไฟจ่ายไม่พอ 450w เทียม ไม่oc
    1dvdrom
    1external dvdrom
    hddx3 internal
    hdd x1 external
    printer

3.หรือ mb มันเริ่ม เน่าแล้ว

ตอบ 1-3 อาการแบบนี้ มันกว้างครับ เครื่องผมยังเจอเลย เครื่องน้องผมก็เจอ
    เครื่องผม เช้คเจอสาเหตุ คือขันสายจอ ไม่แน่น ต้องขันให้แน่นสุดๆ ก็หาย
    เครื่องน้องผม OS ไม่ถูกกับไดร์เวอร์ ต้องเปลี่ยน OS หรือ ไดร์เวอร์เลือกเอา
    จริงๆมีอีกหลายสาเหตุครับ ผมก็หาไม่เจอเหมือนกันครับ ต้องลองไปเลื่อยๆ

4.ถามต่ออีกนิดครับ จะซื้อ dvd rw ในเครื่องอีก1ตัว ปัจจุบัน เป็น sata หมดแล้ว บอรด์เก่าผมเป็น ide ซื้อ ide to sata จะได้ความเร็วในการอ่านเขียนเพิ่มขึ้นป่าวครับ ก็ซื้อ IDE ซิครับ ยังมีขายอยู่

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ps..ก่อนผมจะขายต่อให้พี่ สาวผมใช้งานด้วยตนเองไม่เคยมีปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้น ทำงานได้เกือบทุกอย่าง เกม ps3
    .

Bookmarks

Bookmarks