Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าจะย้ายมาค่ายนี้ ช่วยแนะนำ cpu+บอร์ด ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taibkk View Post
    ผมแนะนำว่าเก็บตังให้เป้นก้อนก่อนดีกว่าครับ
    เพราะถ้างบยังไม่ชัดเจน
    จัดไปมันก็ไม่ได้ใช้ตัวที่เหมาะสม เพราะงบตอนนี้มันยังน้อยไปนิด

แนะนำว่าใช้ตัวเก่า สเปคเดิม ๆ ไปก่อน
    เป้าหมายคืออัพเกรด cpu+mb+ram ก่อน จะเอา ddr3 หรือจะขายเก่าไปเล่น ddr4 ก็อีกเรื่องหนึ่ง
    อย่าเอาสเปคแรมมากำหนดโดยรวม เพราะตัวเลือกจะแคบลง เสียโอกาสใช้รุ่นใหม่ ๆ
    เพราะของเก่ามันแค่ 4Gb ถ้ารุ่นดีสภาพสวยก้อได้ 5-600 บาท

ส่วนการ์ดจอไม่ใช่ปัญหา เพราะเกมที่ระบุมามันเก่าแล้ว ไม่ได้ต้องการสเปคสูง ออนบอร์ดก้เล่นได้
    ครับผม แล้ว corei3 6100 เทียบกับ G4560 ละคับ
    และอีกอย่าง แรมตัวเก่าผม DDR3 ใส่กะ พวก socketใหม่นี้ได้มั้ย

- - - Updated - - -

Originally posted by cjj View Post
    อ้อหากจะใส่กับชุดเดิมไปก่อน ประหยัดก็นั้นละครับ มือ 2 750 750ti ต่อไปเปลี่ยน ชุด g4560 ก็โออยู่ เพราะท่าน โหงพราย ก็ใช้ 750ti +g4560 เล่นได้ทุกเกมอยู่
    อันดับแรกต้องจัด cpu +MB + Ram ใหม่สินะคับ

Comment

Originally posted by cjj View Post
      ไม่แนะนำ g 4400 นะครับ 2c2t แรงใงก็เล่นเกมเปิดโลกหนักๆเช่น GTA V ไม่ผ่าน กระตุก ง่อย เป็นระยะ
      เรื่องการ์ดจอ ใส่ได้เต็มที่ ไม่เกิน GTX 1060 6G ครับ 1050 1050ti 1060 3G กำลังดี
      งบน้อยก็หามือ2 เรื่อง psu ของเดิม 80+ 500วัต ขึ้น ก็สบายๆ
      แล้ว g4600 ละคับ

Comment

ตอนนี้ผมลังเลระหว่าง g4600 กับ corei3 6100 ช่วยตัดสินใจทีคับผม แล้ว ซีพียูพวกนี้ รองรับ แรม บัส 1333 1600 ได้มั้ยครับ เอาอันเก่ามาใส่แทนก่อนได้มั้ยครับ

Comment

ถ้าใช้การ์ดจอแยกเอา Pentium G4560 ก็พอนะ

Comment

Originally posted by alcpatzy View Post
            เป็นไงคับต่างกันเยอะมั้ยแต่ของผม CPU Athlon II x2 245 เอง ตอนนี้
            ดีขึ้นเยอะครับผม ตอนแรกไม่ตั้งใจเปลี่ยน แต่เมนบอร์ดเสียเลยได้เปลี่ยนครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ถ้าใช้การ์ดจอแยกเอา Pentium G4560 ก็พอนะ
              กำ ผมจัด G4600 ไปแล้วอะครับ รอรับของ ดีไหมอะ แล้ว มันใส่กะแรม ตัวเก่าได้ไหม DDR3 1333 1600 bus

Comment

Originally posted by thamma View Post
                ดีขึ้นเยอะครับผม ตอนแรกไม่ตั้งใจเปลี่ยน แต่เมนบอร์ดเสียเลยได้เปลี่ยนครับ
                เด๋วรอวันจันทร์ของถึงจะลองดูคับ

Comment

สั่ง G4600 ไปใส่บอร์ดอะไรครับ ส่วนใหญ่บอร์ด 1151 จะเป็น DDR4 หมดแล้ว

ผมว่าก่อนตัดสินใจซื้ออะไร แนะนำหาข้อมูลเปรียบเทียบก่อนนะครับ ไม่งั้นสับสนแน่ ๆ

Comment

G4600 iGPUเป็นรุ่น HD630
                    แรงกว่า G4560 iGPU HD610 ครับ
                    อนาคตถ้าอยากใส่การ์ดจอแยก ก็คิดซะว่าG4600 clock แรงกว่า G4560 100 Mhz แล้วกันครับ

เรื่องแรม ผมไม่แน่ใจนะว่าบอร์ด 1151 มีรุ่นที่ใส่แรม DDR3 ได้
                    เดาว่าไม่น่ามี คงต้องขายแรมเก่าไป DDR4 แล้วล่ะครับ

อ่อ อย่าลืมจัดตัว Bus 2400 มาล่ะครับ (ไม่ควรซื้อ2133 เพราะราคามันต่างกันนิดเดียว)
                    บางร้านอาจบอกว่า Ram bus 2400 ใส่บอร์ด 2133 ไม่ติด
                    อย่าไปเชื่อครับ

ผมซื้อ RAM bus 2400 เปิดติดปกติทุกอย่าง
                    แถมวิ่งได้ 2400 ด้วย ไม่ใช่วิ่งได้ 2133
                    บางคนไปซื้อแรม 2133 มา ทั้งที่ราคาต่างกันไม่กี่ร้อย
                    Last edited by thanakhans; 29 Jul 2017, 14:48:16.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      สั่ง G4600 ไปใส่บอร์ดอะไรครับ ส่วนใหญ่บอร์ด 1151 จะเป็น DDR4 หมดแล้ว

ผมว่าก่อนตัดสินใจซื้ออะไร แนะนำหาข้อมูลเปรียบเทียบก่อนนะครับ ไม่งั้นสับสนแน่ ๆ
                      บอร์ดตัวนี้คับ asus h170 plus d3

Comment

Originally posted by thanakhans View Post
                        G4600 iGPUเป็นรุ่น HD630
                        แรงกว่า G4560 iGPU HD610 ครับ
                        อนาคตถ้าอยากใส่การ์ดจอแยก ก็คิดซะว่าG4600 clock แรงกว่า G4560 100 Mhz แล้วกันครับ

เรื่องแรม ผมไม่แน่ใจนะว่าบอร์ด 1151 มีรุ่นที่ใส่แรม DDR3 ได้
                        เดาว่าไม่น่ามี คงต้องขายแรมเก่าไป DDR4 แล้วล่ะครับ

อ่อ อย่าลืมจัดตัว Bus 2400 มาล่ะครับ (ไม่ควรซื้อ2133 เพราะราคามันต่างกันนิดเดียว)
                        บางร้านอาจบอกว่า Ram bus 2400 ใส่บอร์ด 2133 ไม่ติด
                        อย่าไปเชื่อครับ

ผมซื้อ RAM bus 2400 เปิดติดปกติทุกอย่าง
                        แถมวิ่งได้ 2400 ด้วย ไม่ใช่วิ่งได้ 2133
                        บางคนไปซื้อแรม 2133 มา ทั้งที่ราคาต่างกันไม่กี่ร้อย
                        บอร์ดตัวนี้คับ เห็นมันบอกรองรับบัสแค่ ถุง 1886 asus h170 plus d3 ไม่รองรับ DDR4 หรอคับตัวนี้

Comment

เอาชื่นรุ่นไปดูตามเวบหลักเลยครับ เวลาจะซื้อสินค้าใด ๆ ก้อตาม รายละเอียดมันค่อนข้างเด่นชัดแล้ว

Comment

ASUS H170 PLUS-D3

ถ้าเป็นตัวนี้ ใส่แรม DDR3 ได้ครับ

Comment

GA-H110M-S2PV DDR3 (rev. 1.0) ตัวนี้ก็รองรับ ลองหาๆดูไม่รู้จะมีหลงเหลือปาว
                              http://www.gigabyte.us/Motherboard/G...DDR3-rev-10#ov

Comment

Comment

Working...
                                X