Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าหลายอย่างครับ ขอทุกท่านโปรดระดมสมองช่วยผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าหลายอย่างครับ ขอทุกท่านโปรดระดมสมองช่วยผมหน่อยครับ

ขอเกริ่นก่อนละกัน อย่างแรกเลย ผมเป็นคนบ้าคอมฯ แล้วผมก็มีคอมฯหลายตัว แต่เนื่องจากผมเป็นคนอยู่เฉยๆไม่ได้ และชอบทดลองทำสิ่งใหม่อยู่เสมอ ผมเลยสังหารอุปกรณ์คอมฯไปหลายรายโดยมิได้ตั้งใจ จึงใคร่ขอทุกท่านช่วยหาทางสว่างนำคอมฯผมกลับจากการหลับใหลด้วยเถิด สา...ธู้ ซึ่งรายชื่อผู้เสียชีวิตมีดังต่อไปนี้จนถึงนู้

1. M/B Asrock K7S41GX (ตัวนี้ยังร้อนอยู่เลย กะจะประกอบให้แม่แต่ดัน....)
    อาการ : เปิดม่ายติด(ตาย) เครื่องเดิน แต่จอไม่ติด ลองการ์ดจอแยกแล้วก็เหมือนเดิมครับ
    สาเหตุ : ไม่รู้งะ
    หมายเหตุ : หลังการเหมาพร้อม AN7 มา พอมาลองTestครั้งที่ 1 ก็ Ok ลองอีกที Test ครั้งที่ 2
    ผลออกมาว่า
    ครับ ไม่ทราบว่าพอซ่อมได้ป่าวครับ แล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

2. M/B Abit AN7 (ตัวนี้สดๆร้อนๆกว่า)
    ีอาการ : ไบออสเอ๋อ
    สาเหตุ : ลืมยก Jumper-Bios กลับที่เดิมด้วยความโง่ แล้วเปิดเครื่องเลย
    หมายเหตุ : หลังการเปิดครั้งแรก(หลังเคลียไบออส โดยใช้ Jumper)ไม่ติด เลยลองเปิดอีกหลายครับ สุดท้ายมาเจอว่ายังไม่ได้ยก Jumper-Bios กลับที่เดิม สุดท้ายตอนเย็นก็ถึงคาตตายสนิดเปิดตืด บูตไม่ได้ ติดอยู่หน้าที่สามารถเข้าไบออสได้ แต่ทำอะไรไม่ได้เลย เลยอยากรู้ว่ามีวิธีการซ่องยังไงครับ แล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

3. M/B Abit AN7 (ตัวนี้ใช้อยู่)
    อาการ : เสียงไม่ออกหลัง แต่ออกหน้า พลิกหลัง เห็นการเชื่อมสายพริ้น(สายไฟในเมนบอร์ด)
    สาเหตุ : ม่ายรุ้
    หมายเหตุ : ตัวนี้ซื้อมมาแก้ขัด หลังจากเห็นว่าตัวแรกใกล้ถึงฝั่ง พอได้มาปุบ ตัวแรกตายปับ โชคดี
    แต่เสียงไม่ออกหลังนี่สิมานรำคานใจ เพราะไม่ชอบของพิการ ความจริงเจ้าของคนก่อนก็บอกแล้วนะ แต่เนื่องจากผมกะใช้แก้ขัดเลยรับมาถูกๆ ไม่ทราบว่าเจ้าตัวนี้เป็นที่อะไรครับ ระหว่าง ชิบ, ตัวเต้าเสียบเสียง หรือ เป็นที่สายพริ้นครับ งง แล้วมีวธีซ่อมไหมครับ อย่างไรครับ แล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

4. M/B Asus A8NX-XE
    อาการ : Slot VGA(AGP) เสียบ
    สาเหตุ :
    หมายเหตุ : น่าจะมาจากการทำน้อตตกไปหลังบอร์ด เนื่องจากพบน็อต 1 ตัวหลังบอร์ดหลัง จากถอดมาดูมามานเปนบ้าอะไร มีวิธีซ่อมไหมครับ ยังไงครับ แล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

5. M/B Giga-Byte GA7-VA
    อาการ : P/S2-1 ถูกแล้วครับ P/S2ลบ1 เสียครับ ถ้าใส่อัน ต้องไม่ใส่อัน ไม่งั้นค้างแน่
    สาเหตุ : มือหนัก หลังการปลุกปล้ำยัดมันเข้าเคส
    หมายเหตุ : มันจะค้างหลังจากเข้า Windows เสร็จสมบูรณ์ แล้วค้างเลย มีวิธีซ่อมไหมครับ ยังไงครับ แล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

สุดท้ายที่ถามมานี้แน่นอนว่าผมซ่องเองไม่ได้หรอกครับ แต่จะส่งซ่อมครับ เลยไม่อยากเสียรู้ โดนเก็บเงินเกินจริงนะครับ เลยอยากขอให้กูรู้ทุกท่านที่ได้อ่านช่วยบอก วิธีการซ่อมถูกต้อง และราคาตามจริงด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by t-force; 25 Dec 2008, 22:20:17.

ดันไป

Comment

อ่านคู่มือดูยังคับ บางทีบอดมันไม่รับกันนะ

Comment

อ่านคู่มือทุกตัวครับ นอกจาก An7 ตัวแรก ตอนนั้นลืมจริงๆครับ

Comment

ค่าซ่อมรวมกันได้ M/B ใหม่เลยนะครับ

Comment

สรุปเห็นอาการต่างๆแล้ว ปวดหัวแทน อยากจะแนะนำว่า......ซื้อใหม่เถอะครับ คุณแม่ขอร้อง....

Comment

พอดียังรักของเก่าอยู่ครับ และสัญญาว่าจะไม่ทำอะไรให้็พวกเขาต้องตายอีกครับ

Comment

ซื้อ M/B ใหม่็ได้ 1 ตัว ซ่อมแล้วได้ 5 เลย

Comment

ถ้าจะซ่อมก็อย่าให้เกิน 300บาท/บอร์ดครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
                    ถ้าจะซ่อมก็อย่าให้เกิน 300บาท/บอร์ดครับ
                    ครับผม

Comment

ดันๆๆ และดัน

Comment

เงียบ

Comment

.......

Comment

Comment

อึบๆ

Comment

Working...
                              X