Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยนHDDช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยนHDDช่วยทีครับ

คือว่าตอนนี้ใช้IDEอยู่จะซื้อSataIIมาใส่แทน

เมนบอร์ดผมก็รองรับsata ก็เลยอยากถามไรหนอยครับ

1.หากเอาHDDเก่าแล้วใส่เข้าไปใหม่มันจะเปิดคอมติดไหมหรือต้องลงไรหรือเปล่า

2.เหนเขาบอกต้องใช้floppy diskแต่เนื่องจากผมไม่มี เมื่อซื้อมาจะสามารถใช้งาน
    ได้เลยไหมครับ หรือต้องลงdriver ทางfloppy disk

3.slotที่เสียบIDEมันอันเดียวกานกับที่เสียบSataป่ะหรือคนละอัน

4.แล้วต้องมีสายแปลงSataIIเปนSataไหมหรือเสียบเลย

5.เขาแถมสายsataIIมาป่ะหรือไปซื้อมา

6.สายแปลงราคาเท่าไหร่

7.เวลาลงวินโดว์ใหม่ต้องใช้floppy diskในการลงdriver Sata ไหมครับ

8.western DigitalหรือSeagateดีครับ

1.หากเอาHDDเก่าแล้วใส่เข้าไปใหม่มันจะเปิดคอมติดไหมหรือต้องลงไรหรือเปล่า

>>> เปิดติดครับ

2.เหนเขาบอกต้องใช้floppy diskแต่เนื่องจากผมไม่มี เมื่อซื้อมาจะสามารถใช้งาน
    ได้เลยไหมครับ หรือต้องลงdriver ทางfloppy disk

>>> เขาน่ะใครครับ ถ้าเป็นผมตอบ ไม่ต้องใช้ Floppy เลยครับ ไม่เกี่ยวกันสักนิด

3.slotที่เสียบIDEมันอันเดียวกานกับที่เสียบSataป่ะหรือคนละอัน

>>> คนละอันครับ

4.แล้วต้องมีสายแปลงSataIIเปนSataไหมหรือเสียบเลย

>>> Set Jupper ที่ตัว HDD หรือว่า HDD บางรุ่น ไม่ต้อง set ครับ ใช้ได้เลย

5.เขาแถมสายsataIIมาป่ะหรือไปซื้อมา

>>> สายจะแถมมากะเมนบอร์ดครับ หรือหาซื้อตามร้านแถว Pantip ได้ครับ

6.สายแปลงราคาเท่าไหร่

>>> ไม่ต้องใช้ ไม่เสียเงิน

7.เวลาลงวินโดว์ใหม่ต้องใช้floppy diskในการลงdriver Sata ไหมครับ

>>> ถ้าเป็นเมนบอร์ดรุ่นเก่าบางรุ่นอาจต้องใช้ครับ

8.western DigitalหรือSeagateดีครับ

>>> แล้วแต่ชอบ เลือกตามประกันก็ได้ ของ Seagate ใช้สายไฟแบบใหม่ อาจต้องซื้อสายเพิ่ม ส่วนของ WD มีสายไฟทั้งสองแบบ ให้เลือกเสียบอย่างใดอย่าง 1 อย่าเสียบพร้อมกัน 2 สายครับ

Comment

งงเรื่องHDDแหละ

คือHDDผมเสียบ 2 สายคือสายแพที่ยาวๆ

กับสายไฟPSUแล้วไอjumperมันคืออะไร

แล้วอยู่ตรงไหน ถ้าซื้อSataIIมาต้องเสียบยังไงบ้าง

Comment

Working...
      X