Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Tip&Tactic]การเล่นเป็นผีในหมวดVS ของเกม Left4Dead

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tip&Tactic]การเล่นเป็นผีในหมวดVS ของเกม Left4Dead

ช่วงนี้ผมได้โอกาสแวะไปเล่น Left4dead ใน Garena บ่อยๆเลยเห็นว่ามีห้องไทย แล้วมีผู้เล่นใหม่ๆสนใจมาเล่นกันเยอะ เลยถือโอกาสแนะนำวิธีการเล่นเป็นผีในหมวด VS จากประสบการ์ณที่ตัวผมได้ลองเล่นมา+กับของท่านๆอื่นๆที่ผมแอบเห็นมา จะได้เป็นประโยชน์กับผู้เล่นใหม่ที่ยังไม่รู้วิธีกดของผีแต่ละตัว และเทคนิคการเข้ารุมสกัมผู้เล่นที่เป็นมนุษย์ ส่วนใหญ่อาจจะทราบกันแล้ว ยังไงเซียนๆในGG มีเทคนิคอะไรแจ่มๆก็เข้ามาช่วยกันโพสนะครับ เวลาเล่นเจอกันจะได้เป็นงาน รุมมนุษย์กันแบบเน้นๆไม่ให้ได้ตั้งตัวได้เลยทีเด่วละ

รูปแบบของ VS จะแบ่งเป็นทีมฝ่ายคน 4 ผี 4 ฝ่ายผีจะสามารถเกิดตรงไหนก็ได้ที่ไม่ใกล้มนุษย์จนเกินไป ส่วนคนออกจากจุดเริ่ม วิ่งไปถึงเซฟเฮ้าโดยที่รอดตายถ้าคะแนนเยอะกว่าก็ถือว่าชนะไป ถ้าโดนผีกินตายล้มหมด 4 คนก็แพ้
    ------------------------------------------------------------------
    แนะนำผีกันก่อน

1.ThE BOOMER เจ้าอ้วนจอมอ้วก

เจ้าอ้วนนี่ถือเป็นหัวใจสำคัญในการเปิดเกมของฝ่ายผีเลยนะครับ หลายท่านอาจจะยังลังเลที่จะเกิดเจ้าตัวนี้แล้ววิ่งไปตัวแตกตายใช่ไหมครับ เพราะพลังมันน้อยเหลือเกินแถมยังอ้วนช้าอีก แต่หารู้ไม่ว่าการที่เราไปตัวแตกตายใส่กลุ่มมนุษย์นี่ละครับ จะทำให้เพื่อนเราอีก 3 คนที่เป็นผีตัวอื่นได้จังหวะในการลุยเพราะว่าถ้าเราดักแล้วพ่นอ้วกใส่+กับการเดินไปใกล้ให้ฝ่ายคนตกใจแล้วยิงเราตายคากลุ่มจะทำให้คนนั้นที่โดนติดพิษแล้วฝูงผีจะวิ่งมารุมเลยทีเดียว แถมตายังบอดเป็นสีเหลืองอีกซะด้วย จังหวะนี้ละครับนัวแน่ๆ เพื่อนเราจะมีช่องหาเหลี่ยมเข้ามาซ้ำพวกคนที่ไม่โดนพิษแล้วจัดการให้ตายซะ!!

TIP:ใครที่ได้เกิดเป็นตัวนี้ควรจะรีบเกิดเป็นคนแรกแล้วไปหาจุดอับตามมุมตามห้อง หรือโค้งที่ต้องเลี้ยวมาแล้วจ๊ะเอ๋จะทำให้แตกโดนได้ง่ายแล้วตายใส่ฝูงชนให้ใกล้ตัวที่สุดอย่างน้อยโดนไปซัก 1-2 คนก็ป่วนแล้ว ถ้าเหลี่ยมดีๆอาจจะทำให้ตาบอดได้เลย 4 คน อันนี้มีล้มแน่นอนครับหน้าที่ของอ้วนคือ การเปิดเกมที่ดีแล้วเพื่อนๆในทีมจะสบายครับ รุมกันมันส์แน่นอน อ้อแล้วระหว่างที่ลูกผีของเรารุมคนที่ตาบอดนั้น ถึงเราตายไปแล้วจะได้แต้มเพียบเลยนะครับ ยิ่งโดนลูกรุมเยอะตัวเราได้แต้มคูณเพิ่มบาน ฉะนั้นคามิคาเซ่ไปไม่เสียเปล่าแน่นอนครับ

2.ThE SMOKER แลบลิ้นสยอง

เจ้าตัวนี้ออกแนวสไนเปอร์ในเค้าเตอร์เลยครับ ความสามารถคือ แลบลิ้นไปรัดระยะไกลแล้วลากออกมาจากกลุ่มถ้าเพื่อนมนุษย์มองไม่เห็นหรือปล่อยไว้นานๆก็ตายได้เลยครับ Smoker จะมีลักษณะคล้ายกับซอมบี้ธรรมดามากแต่จะดูสูงแล้วมีควันๆตามตัว ดังนั้นจึงสามารถกลมกลืนเข้ากับฝูงซอมบี้ธรรมดา และพร้อมจะซุ่มโจมตีได้ทุกเมื่อ แต่ระหว่างที่ใช้ลิ้นโจมตี มันก็จะไม่สามารถทำอะไรได้เช่นเดียวกันกับเหยื่อครับ แต่ถ้าเราโดนยิงลิ้นทิ้งแล้วยังไม่ตายสามารถจะหนีไปชาจลิ้นแล้วซุ่มลากมาอีกได้นะครับ

TIP:ตัวนี้ควรจะหาที่สูงๆไว้ครับ ถ้าฉากที่เป็นป่า ก็เข้าไปในป่าลึกๆรอจังหวะเหมาะๆเล็งดีๆแล้วลากมาเลยครับ แนะนำให้ลากจังหวะที่ตัวอ้วนเปิดไปแล้ว ลากคนที่ตาไม่บอดมาได้ยิ่งดีเพราะคนที่ตาบอดอยู่มันมองเรายากครับ กว่าจะหายเพื่อนโดนลากไปกินแว้ว ถ้าลากมาแล้วก็ทำไรไม่ได้ครับส่วนใหญ่ถ้าเพื่อนเค้าเห็นยิงมาแป๊บเดียวเราม่องแน่นอนฉะนั้นต้องวางแผนกับหาที่เหมาะๆซุ่มลาก ไม่ก็จับคนแตกกลุ่มที่วิ่งตามถ้าลากได้ส่วนใหญ่กว่าเพื่อนมนุษย์จะรู้ตัวก็จะแทบม่องแล้วครับ

3.ThE HUNTER ลิงลมกระหายเลือด

เจ้าตัวนี้ผมว่ามันไวเหมือนลิงเลยกระโดดแว๊ปไปแว๊ปมาเล่นเอามนุษย์หลอนกันเป็นแถวๆถ้าบังคับเก่งนะ ซุ่มโจมตี พรางตัว และความเร็วทำให้ตัวนี้ได้เปรียบมากในการโจมตี ถ้าคร่อมได้ก็ได้เรื่องละ!!

TIP:ตัวนี้การบังคับจะค่อนข้างลำบากซักนิดถ้าคนไม่ชอบความรวดเร็วอาจจะทำให้มึนๆได้ ตัวนี้เกิดมาต้องกดนั่ง[Ctrl]ค้างไว้จนเกจเป็นสีแดงจนรอบแล้วกดคลิ๊กซ้าย มันจะสามารถกระโดดเหมือนลิงลมแบบรวดเร็วได้รัวๆจนกว่าเราจะมึนlol ทำให้หลอกล่อพวกมนุษย์ให้ยิงพลาดได้ เราก็ทำการเล็งเป้าหมายไว้ว่าจะเล่นคนไหนก็กระโดดใส่เลยครับ อาจจะบังคับยากซักนิดแต่ถ้าโดดชนได้มันก็จะคร่อมเป้าหมายถ้าเพื่อนเค้าไม่ช่วยก็เสร็จเราละครับ Hunter จะเล่นได้ 2 คนพร้อมกัน ถ้าโจมตีคร่อมได้พร้อมๆจะทำให้ฝ่ายคนทำอะไรไม่ได้ไปถึง 2 คนเลยทีเดียว ฉะนั้นเวลาบุกควรพร้อมใจกันคร่อมรับรองโหด!!

4. ThE TANKER เจ้าพ่อบ้าเลือด

ตัวนี้คงไม่ต้องอธิบายถึงความอึดถึกโหดใดๆทั้งสิ้นนะครับ เพราะมันถือว่าเป็นเจ้าพ่อ BOSS ใหญ่เลยทีเดียว ตบทีปลิวละลิ้ว แถมยังขว้างหินได้อีก ฝ่ายมนุษย์กระเจิงแน่นอนถ้าท่านพ่อนี้โผล่มา

TIP:ตัวนี้จะแรนด้อมออกมาระหว่างเกม ใครที่ได้มันมาก็วิ่งใส่อย่างเดียวเลยครับอย่าไปหลบให้เสียเวลาทำมาหากิน ตบให้ปลิวเรียงตัวเลยครับ ถ้ามันวิ่งหนีนักก็กดคลิ๊กขวาขว้างหินใส่[เล็งตามได้นะ]รับรองว่ารอดยากมากๆส่วนใหญ่จะม่องเท่งกันหมดแน่ๆพ่อใหญ่นี่สามารถตบข้าวของรถปลิวใส่ได้ด้วยนะ โดนไปทีม่องสถานเดียว!!!!!

5 ThE Witch แม่มดทีเดียวเสียวได้

ตัวนี้เราไม่สามารถเล่นได้ครับ แต่ว่ามันโหดได้ใจตรงที่ถ้าเผลอไปยิงเข้ามันจะพุ่งไปตบทีเดียวร่วงเลยแน่นอน ถ้ามีเจ้าแม่นี้ร้องไห้อยู่เหล่าผีก็เตรียมล่อพวกมนุษย์ให้ไปยิงแม่นี่เข้าได้ก็จะดีมากเพราะแม่จะตบร่วงเปิดโอกาสให้ผีๆรุมอีก 3 ท่านได้สบาย....

----------------------------------------------------------------
    [Tip&Tactic]ที่ควรรู้ทั้งคนและผี

- ข้อแรกฝ่ายมนุษย์ไม่ควรแยกตัวโชว์เดี่ยวหรือรั้งท้ายโดยเด็ดขาดเพราะคนเล่นผีย่อมรอจังหวะแบบนี้ไว้อยู่แล้วควรจะวิ่งไปเป็นกลุ่มๆ ไม่ก็ 2-2 ถ้าจะแยกกันสำรวจ อย่างน้อยโดนโจมตี 1 คนยังมีอีกคนช่วย รวมกันตายหมู่แยกกลุ่มโดนงาบ lol

- คนเล่นผีก็ควรจะวางแผนแล้วรอเพื่อนๆอีก 3 คน เกิดแล้วลุยพร้อมๆกัน ให้พี่อ้วนเปิดก่อนจะดีที่สุดเพราะถ้าฉายเดียวให้สโม๊คเกอร์ไปดึงคนเดียว หรือ ฮันเตอร์บุกเดี่ยวๆ โดนคนรุมยิงแป๊บเดียวตายพลังเค้าแทบไม่ลดเลยแล้วยังต้องรอเกิดถึง 17-25 วินาที จึงควรจะออกงานพร้อมๆกันเป็นดีที่สุด

- เกมนี้เสียงเป็นสิ่งสำคัญสำหรับคนเล่นฝ่ายมนุษย์นะครับ เพราะว่าเวลาผีระดับบอสด้านบนมาใกล้ๆก็จะได้ยินเสียงเป็นเอกลักษณ์ตามมาทันที ซึ่งถ้าใครใช้หูฟังแล้วตั้งใจฟังจะรู้ทันทีว่าผีมาแล้วหรือมาทางไหนอาจจะยิงดักไว้ได้จนคนเล่นผีงงเลยทีเดียว ส่วนผีก็จะรู้ว่าถ้าไปเกิดใกล้เกินไปหรือดักรอใกล้เกินไปอาจจะไม่ได้ทำอะไรเลยก็ได้โดนยิงดับซะก่อน โดยเฉพาะพี่อ้วนอ้วก ต้องหามุมดีๆเกิดไม่ก็เกิดด้านหลังแล้ววิ่งใส่น่าจะหลีกเลี่ยงพวกฟังเสียงได้บ้าง

- ฝ่ายมนุษย์ควรจะหันมองเช็คเพื่อนให้ดีว่ามีใครโดนเล่นงานหรือไม่ให้รีบยิงช่วยทันที ถ้าผีระดับบอสด้านบนมีเสียงมาใกล้ๆก็รีบจัดการซะก่อนที่จะมางาบเพื่อนเรา โดนรุมขนาดไหนก็แล้วแต่ควรจะแหวกไปช่วยคนที่โดนลาก โดนคร่อมให้ลุกขึ้นมาได้ซะก่อน(ยิงให้เดี้ยงก่อนฉุดเพื่อนขึ้นมานะไม่งั้นคนช่วยโดนไปอีกคนละถึงแพ้เลย)

- ฝ่ายมนุษย์ควรจะเก็บพวกระเบิดเสียง ขวดระเบิดไฟ ถังแก๊สสีขาว+เขียว ถังน้ำมันแดงๆ มีประโยชน์มากๆนำมาวางดักทางไว้แล้วยิงให้ระเบิดหรือไฟลุก กันผีลูกได้ดีสุดๆเลยทีเดียว เวลาผมเล่นส่วนใหญ่จะเห็นเดินผ่านกันไปไม่ยอมหยิบมาใช้กัน เลยนำมาบอกไว้จะได้ไม่มองข้ามกันเอิ๊ก~

- โหมด VS นี้แพ้ชนะกันด้วยคะแนนที่ได้นะครับ ไม่ใช่ว่ามนุษย์ไปถึงจุดเซฟเฮ้า แล้วจะชนะเสมอไปถ้าไปรุมๆตายซักคนก่อนเข้าห้องไปได้ผีอาจจะคะแนนชนะก็ได้ครับ(แต่ส่วนใหญ่ผีชนะตลอด-*-ถ้าคนไม่เป็นงานกันจิงๆรอดยากมาก ดับหมดคือแพ้ไปสลับทีม แต่ถ้าผีไม่เป็นงานเข้าทำทีละคนสองคน มนุษย์ก็วิ่งๆกันแป๊บๆเข้าเซฟเฮ้าได้เช่นกัน)

- ผู้เล่นมนุษย์จิงๆแล้วเวลาโดนอ้วนตาบอดผีกรูๆกันเข้ามาใส่ไม่ควรวิ่งดิ้นหรือวิ่งบังทางปืนเพื่อน ให้หามุมแล้วนั่งยิงใส่หมดแม๊ก+กดเอาด้ามปืนตบๆเอา ถ้ามัวดิ้นไปดิ้นมาขวางกันเองยิงกันเองแล้วละก็เข้าทางผี มีตายหมู่แหงๆ

- ผู้เล่นผีควรแยกกันโจมตี เช่น สโมคเกอร์ดึงไป ฮันเตอร์ก็คร่อมกันคนละตัว ถ้าโดนแบบนี้พร้อมๆกันฝ่ายมนุษย์จะเหลือคนช่วยเพื่อนแค่ 1 คนเท่านั้น ยิ่งถ้าพี่อ้วกอ้วน เปิดโดนตาบอดไปอีกกว่าจะช่วยกันได้ ก็จะม่องแล้ว

- วิธีฆ่าแม่มดนะครับ ให้ใช้ลูกซองหนัก หรือสไนเปอร์ ปิดไฟเดินไปใกล้ๆแล้วจอยิงหัวมันเลยครับ ม่องก่อนลุกมาตบเราแน่นอน(เห็นคนที่เล่นด้วยกันทำมาlol)
    --------------------------------------------------------------------------

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้เล่นผีมือใหม่กันนะครับไม่มากก็น้อย จากประสบการ์ณที่ผมได้ลองๆมาเกมนี้ผีออกมาแรนด้อม บอสก็แรนด้อม รูปแบบการเล่นจึงไม่ถึงกับตายตัวมากนัก(แต่ฉากที่เล่นจะเดิมๆใครชำนาญจำทางได้ย่อมได้เปรียบ)ยังไงใครมีเทคนิคดีๆอยากแนะนำเพื่อนๆชาว OCZ ที่เล่นกันใน Garena ก็มาช่วยกันโพสได้นะครับ จะได้เล่นกันมันส์ๆเข้าใจเกมกันทุกคน ในเกมผมชื่อ LUNATIC. เจอก็ทักกันได้ แต่อย่าเล่นผีมากินผมนะครับบบบ lol

ปล.เครดิตรูปภาพจากเพื่อนๆในเวป OCZ นี้ครับ

แถม link วิธีเข้าเล่น Garena ที่ท่าน meen182 ได้ทำไว้ครับละเอียดมากๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=342434
    มาเล่นกันเยอะๆนะครับหมวดนี้ถ้าเล่นกันเป็นๆนี่สนุกมากๆไม่แพ้ co-op เลยละครับ เห็นว่ามีเพื่อนๆเปิดเซิฟด้วย colo กันด้วยไม่แลค 8 คน มันส์จิงๆน่อ
    Last edited by GoDZa; 29 Dec 2008, 04:03:56.

ดีครับ แต่ถ้ามนุษย์เพิ่มความสว่างผีก็แทบจะซ่อนยากเย็นละเกมนี้ผมว่า

Comment

สนุกครับ เล่น ใน garena อยู่ อิอิ

Comment

ผมชอบเล่นเป็นผีนะ มันไม่กดดันดีอ่ะ (เหมือนจะขี้โกงหน่อยๆ ฮาๆ)

Comment

ผมว่าโคตรโกงเลยละครับ ถ้าพ่อTANKER มา LOL ตบปลิวๆๆๆ วงแตก

Comment

โอ้
            แจ่มๆๆครับ

ได้ทิปดีๆ

Comment

555

เพิ่มเติม ด่าน VS NO MERCY ชั้นด่านฟ้า
              ใครที่เล่นเป็นคนสามารถเล่นเป็นนักบินได้ด้วยนะ . . . . . .. .. . . . . . . . . . . (รอ Tank มานะ) 555

อย่าลืมมา จอย กัน

Comment

เพิ่มเติมนะครับ อิอิ

Boomer

หน้าที่ :
                เป็นตัวหลักในสร้างความวุ่นวายและสร้างโอกาศให้ Infected ตัวอื่น ได้เป็นอย่างดี

ข้อควรรู้ :
                -คนที่โดนอ้วก จะติดการตาบอด มองเห็นไม่ชัด จะไม่เห็นสีเตือน หากผู็เล่นคนอื่นโดน Smoker หรือ Hunter โจมตี
                -แรงระเบิดของ Boomer สามารถผลักให้คนที่อยู่หมิ่นๆ ขอบตึกร่วงได้

เทคนิคนิดนึง :
                -หลาคนพออ้วกเสร็จจะรอชาร์ตอ้วกใหม่ ผมว่าหลังจากอ้วกไปทีแรกให้รีบไปซ่อน พอเริ่มวุ่นวายแล้วให้หาโอกาศไประเบิดซ้ำอีกรอบ ได้ที่ 2 เด้ง ไม่มีอะไรเสียครับ
                -บูมเมอร์ พ่นอ้วกขึ้นที่สูงได้ โดยคนที่โดนอาจจะไม่เห็นบูมเมอร์เลยก็ได้ ลองดูกันนะครับ

Comment

witch โกงชิบตบทีเดียวนอน เจอแล้วเซงตลอด

Comment

ใครมี tip ดีๆก็มาเพิ่มได้นะครับบบบบบ มาเล่นกันเยอะๆมันส์ๆเน้อ

Comment

Working...
                    X