Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วยน่ะค่ะ จะซื้อ notebook ทำงานออกแบบหน่ะค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วยน่ะค่ะ จะซื้อ notebook ทำงานออกแบบหน่ะค่ะ

คืออยากได้ โน๊ตบุ๊ต ที่ใช้ทำงานพวก 3d max,autocad อะไรพวกนี้อ่ะค่ะ

คือตอนนี้เรียนสถาปัต จะขึ้นปี 3 แล้ว เลยว่าจะหาโน๊คบุ๊ตสักตัวแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องโน๊คบุ๊คเลย.. T^T

ช่วยรบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ งบประมาณ 3 หมื่นค่ะ

ก็แนะนำให้ดู vga ก่อนอ่ะครับ(จริงๆมันก็ไม่เกี่ยวเท่าไหร่ แต่ถ้าได้ vga ของ intel มันก็ไม่คุ้มเท่าไหร่กับราคาประมาณนี้)
    เป็น ATi HD3450 ขึ้นไปจะดี ...nVidia นี่ขอผ่านไปก่อน เพราะปัญหามันยังยืนยันไม่ได้ว่าหมดไปรึยัง
    CPU ควรเป็น T8100 ขึ้นไป
    RAM 2GB /HDD 250GB ขึ้นไป ก็ถือว่าดีแล้วครับ

การบริการหลังการขาย...รอคนข้างล่าง
    ส่วนตัวผมแนะนำ DELL นะ บริการเยี่ยมมาก โดนมาแล้ว

Comment

เครื่องผมไงตามลายเซ็น เปิด 3Ds Max ก็ได้ผมลงใช้อยู่

Comment

แม้ใช้งาน 3D แต่ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ VGA แยกหรอกครับ ( เ้ว้นแต่พวก nVidia Quadro )
        เพราะเอาเข้าจริงๆการเรนเดอร์มันใช้แต่ CPU กับ RAM ในการประมวลผล
        ดังนั้นก็ควรเลือก NB ที่มี CPU กับ Ram แรงๆเข้าไว้
        ก็อย่างที่คุณ sutlore ว่าไว้ล่ะครับ ( พอดีเหลือบไปอ่านแล้วความเห็นคล้ายกัน )

แนะนำว่าทำงาน Graphic ควรจะใช้จอขนาด 14 นิ้ว Up
        ( เว้นแต่จะมี LCD TV ตัวเบ้งๆเอาไว้ต่อ )
        แต่ซื้อทั้งที ถ้าเป็น onboard ก็ควรจะเป็น intel GMA 4500 HD ขึ้นไปจะได้ทันยุคสมัย

ตัวที่แนะนำ ( เรียงจากน่าสนใจมากไปน้อยครับ )
        1.F8VR-4P025D ตัวนี้คงไร้ข้อกังขาเลยทีเดียวกับสเป็คที่ลงตัวที่สุดครับ
        2.Y430 /T5900 ตัวนี้ CPU จะด้อยกว่าตัวบน แต่ได้ HDD 320 GB กับ Led BlackLight และ
        การประมวลผลระดับ DDR 3 มาแทนครับ
        3.Joybook S33W ( ตัวนี้ 13 นิ้ว ) สำหรับกรณีที่ต้องการความคล่องตัว น้ำหนักที่เบา
        แต่มีประสิทธิภาพระดับ Centino 2
        4.Fujitsu L1010 แม้ว่า CPU จะอ่อนกว่าเพื่อน แต่ก็แรงด้วย DDR3 กับเสถียรภาพระดับ
        Fujitsu อีกอย่างก็คือดีไซน์ความสวยงาม สำหรับผู้หญิงแล้วน่าจะสะดุดตาน่าดูเลยครับ

ทุกเครื่องตอบโจทย์ได้หมดครับ ( เครื่องแรกอาจจะราคาสูงกว่างบไปนิดนึง )

นอกนั้นก็รอ Rep อื่นๆมาช่วยเหลือครับ
        Last edited by pattyna; 26 Dec 2008, 16:31:47.

Comment

เอาไหม ครับ D630 CPUX9000 speed 2.8Ghz vga Quadro 135 ทำ graphic ได้สบาย
          ประกันอีก 2 ปี แบบ complete cover
          ไม่มี HD พี่ขายให้น้อง 30000
          ถูกที่สุดแล้ว ก่อนพี่เปลี่ยนจาย เด้อ

Comment

ตอบเร็วมากเลยอ่ะ

ไปเรียนมาแปปเดียวเอง

ขอบคุณพี่ๆ มากเลยนะค่ะ

รุ่นนี้น่าสนใจ ดี F8VR-4P025D อ่ะค่ะ

Comment

Originally posted by pattyna View Post
              แม้ใช้งาน 3D แต่ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ VGA แยกหรอกครับ ( เ้ว้นแต่พวก nVidia Quadro )
              เพราะเอาเข้าจริงๆการเรนเดอร์มันใช้แต่ CPU กับ RAM ในการประมวลผล
              ดังนั้นก็ควรเลือก NB ที่มี CPU กับ Ram แรงๆเข้าไว้
              ก็อย่างที่คุณ sutlore ว่าไว้ล่ะครับ ( พอดีเหลือบไปอ่านแล้วความเห็นคล้ายกัน )

แนะนำว่าทำงาน Graphic ควรจะใช้จอขนาด 14 นิ้ว Up
              ( เว้นแต่จะมี LCD TV ตัวเบ้งๆเอาไว้ต่อ )
              แต่ซื้อทั้งที ถ้าเป็น onboard ก็ควรจะเป็น intel GMA 4500 HD ขึ้นไปจะได้ทันยุคสมัย

ตัวที่แนะนำ ( เรียงจากน่าสนใจมากไปน้อยครับ )
              1.F8VR-4P025D ตัวนี้คงไร้ข้อกังขาเลยทีเดียวกับสเป็คที่ลงตัวที่สุดครับ
              2.Y430 /T5900 ตัวนี้ CPU จะด้อยกว่าตัวบน แต่ได้ HDD 320 GB กับ Led BlackLight และ
              การประมวลผลระดับ DDR 3 มาแทนครับ
              3.Joybook S33W ( ตัวนี้ 13 นิ้ว ) สำหรับกรณีที่ต้องการความคล่องตัว น้ำหนักที่เบา
              แต่มีประสิทธิภาพระดับ Centino 2
              4.Fujitsu L1010 แม้ว่า CPU จะอ่อนกว่าเพื่อน แต่ก็แรงด้วย DDR3 กับเสถียรภาพระดับ
              Fujitsu อีกอย่างก็คือดีไซน์ความสวยงาม สำหรับผู้หญิงแล้วน่าจะสะดุดตาน่าดูเลยครับ

นอกนั้นก็รอ Rep อื่นๆมาช่วยเหลือครับ

Comment

Aspire 4930G กับ Aspire 4935G ครับพี่น้อง ตามงบที่มีเลยครับ

Comment

BENQ S42 กับ ACER 5930G

Comment

F8VR-4P025D ก็ดีครับ แต่ถ้าอยากประหยัดงบลงมาหน่อย F80s-4P090 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

Comment

เบนคิวs41 คับ

Comment

เพิ่มเงินนิดซื้อ Macbook

Comment

Working...
                        X