Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอเหตุการณ์อย่างงี้ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกหน่อยนะครับ T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอเหตุการณ์อย่างงี้ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกหน่อยนะครับ T-T

คืออยากจะขอคำแนะนำเรื่องที่ผมประสบเหตุมาอ่ะครับ T-T ไม่ทราบว่าจะโพสต์ไว้ห้องไหนดี
    ขออนุญาติโพสต์ไว้ห้องนี้นะครับ

คอมพิวเตอร์ของที่ผมใช้อยู่
    คร่าวๆประมาณนี้ครับ
    Enermax 460watt
    EP35-DS3R
    E6750
    GIG 9800GT

มันเริ่มมีอาการเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง และอีกอาการคือ เปิดแล้วไฟเข้าแต่ไม่มีการโหลด bios คือไม่มีเสียงปี๊บแล้วเครื่องก็จะนิ่งๆ

วันที่ 10 ธันวาคม 2551
    ผมไม่รู้ว่ามันเสียที่อะไรจึงได้ทำการยกทั้งเคสไปจากร้านที่ผมซื้อมา
    ให้เค้าช่วยเช็คดู (ขอข้ามรายละเอียดที่คุยกับร้านไปก่อนนะครับ)

วันที่ 11 ธันวาคม 2551
    ทางร้านได้โทรมาแจ้งว่า powersupply เสียและทำการส่งไปซ่อม
    วันเดียวก็ได้ให้เข้าไปรับเครื่องได้เลย
    แต่ผมยังไม่ได้เข้าไปรับอยากทิ้งไว้ให้ที่ร้านเช็คอีกซัก 2-3 วัน
    แล้ววันต่อมาทางร้านก็โทรมาบอกว่า mainboard เสียต้องเคลมประมาณ 1-2 อาทิตย์

(ทางร้านได้แจ้งว่าส่ง mainboard ซ่อมวันที่ 15 ธันวาคม 2551)

วันที่ 25 ธันวาคม 2551
    ทางร้านได้โทรมาว่าได้รับ mainboard แล้วสามารถเข้าไปรับเครื่องได้เลย

วันที่ 26 ธันวาคม 2551
    ผมได้เข้าไปที่พันทิพย์เพื่อไปรับเครื่อง
    ปรากฏว่า mainboard Gigabyte DS3R rev 2.0 มันกลายเป็น rev 1.0
    ช่างที่ทำการซ่อมเค้าก็บอกว่าเค้าก็จำได้ว่าเป็น 2.0 แต่ทางประกันศูนย์บอกว่าที่ส่งไปเคลมเป็น 1.0

ช่างเลยให้ผมลูกไปเป็นพยานที่ศูนย์ประกัน แล้วศูนย์ก็ถามทางร้านว่าได้แอบเปลี่ยน mainboard ลูกค้าหรือป่าวหรือว่าหยิบผิดตัวมาเคลมหรือป่าว เพราะทางศูนย์ยิงจาก barcode ไม่มีทางผิดพลาด ทางช่างก็บอกว่าทั้งอาทิตย์มีเมนบอร์ด gigabyte มาเคลมแค่ตัวเดียวจะหยิบผิดได้ยังไง

เถียงกันไปเถียงกันมา ก็เลยสรุปว่าต้องทำเรื่องขอคืน mainboard ตัวที่เสียเพื่อเอามายันกันว่าตัวที่เอาไปเคลมมันเป็น rev อะไร ซึ่งคงอีกจะนาน

ผมควรจะทำยังไงดีครับ รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ -/\-
    Last edited by H13; 26 Dec 2008, 14:17:05.

งานเข้า.....กำ....พวกช่างแหละตัวดีเลย...
    แต่ก่อนเพื่อนเอาคอม P4 ไปซ่อม กลับมาเป็น celelon เฉยเลย...อยากไปเผาร้านมันมาก

Comment

ผมก็ว่าแบบนั้นอะ ร้านอะตัวดีเลย แต่อาการเสียแบบนี้ที่เล่ามา อันดับแรงทำไมไปดู psu อ่ะ งงนะนิ อาการแบบนี้น่าจะดูที่ MB ก่อนนะ เหอๆๆ

Comment

อาการเปิดติดพัดลมทำงานแต่ไม่ตุ๊ด อาจมาเพราะ แรมครับ
        ถอดออกมา แล้วเอายางลบถูแถบทองเหลืองบางทีก็หาย
        ถ้าถอดแรมออกมา แล้วมันไม่ร้อง ตุ๊ด อีกก็บอร์ดมีปัญหา
        ถ้าพาวเวอร์ เสีย บางทีไฟเข้าบอร์ดจะติดแต่เปิดไม่ติดเลยครับ

Comment

บิลล์ที่ซื้อมาน่าจะมีเขียน rev. นะคะ

Comment

คือ ตอนนี้ทางร้านเค้าก็ไปคุยกันกับทางศูนย์อ่ะครับ ศูนย์บอกว่าต้องทำเรื่องตามหาตัวเมนบอร์ดที่ส่งเคลมเพื่อเอามาดูแล้วก็ต้องเป็นหลังปีใหม่

ร้านที่ผมซื้อ(ที่เป็นคนเอาไปเคลมให้ผม)ก็บอกว่าทำอะไรไม่ได้นอกจากรอ

สรุปคือต้องรออย่างเดียวใช่ใหมครับเนี่ย ><"

ปล.ที่ผมสงสัยอยู่อย่างคือ ทำไมทางร้านไม่โทรบอกผมว่าเปลี่ยนเมนบอร์ดมาคนละรุ่นแต่กลับโทรบอกว่าได้รับเมนบอร์ดมาแล้วเช็คแล้วไม่มีปัญหาให้มารับเครื่องได้เลย

Comment

Working...
            X