overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: บริการประกอบเครื่องคอม HTPC พร้อมเซ็ตอัพให้ถึงที่ (ต่างจังหวัดจัดส่งให้ได้ครับ)

OverclockZone Member nocturne's Avatar

Default บริการประกอบเครื่องคอม HTPC พร้อมเซ็ตอัพให้ถึงที่ (ต่างจังหวัดจัดส่งให้ได้ครับ)

ไม่แน่ใจว่ากระทู้ประเภทนี้ ตั้งในห้องนี้ได้ไหม ถ้า Admin เห็นว่าไม่สมควร ลบได้เลยนะครับ

หลังจากที่เข้ามาเล่นเว็บนี้ได้สักพัก และหลงสเน่ห์ HTPC เข้าเต็มเปา หลังจากที่ร้างวงการ PC ไปเสียนาน ก็กลับมาประกอบเครื่องใช้เอง และยุยง+ประกอบเครื่องให้เพื่อนรอบตัวไปครบคนแล้ว เริ่มจะปีกกล้าขาแข็ง อยากลองให้บริการเพื่อน ๆ ท่านอื่นดูบ้าง

ผมคงไม่เน้นจัดชุดสำเร็จให้นะครับ แต่คงมีเซ็ตแนะนำไว้คร่าว ๆ สัก 2-4 ชุด แล้วจะเพิ่มเติมเสริมแต่ง ปรับลด ปรับเพิ่มสเปคอย่างไร ก็แล้วแต่ความต้องการในการใช้งานของเพื่อน ๆ เลยครับ

บริการที่จะได้จากผม ก็จะมีดังนี้ครับ

1. ให้คำปรึกษา และจัดชุดคอม HTPC ให้ตรงกับความต้องการของผู้ใช้ให้มากที่สุด (ส่วนนี้บริการฟรีครับ พูดคุยปรึกษากันได้ ไม่ใช้บริการในส่วนอื่น ๆ ของผมก็ไม่เป็นไรครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน)

2. ซื้อหาชิ้นส่วนอุปกรณ์ ต่าง ๆ เพื่อประกอบเครื่องให้ตามความต้องการของผู้ใช้ ในส่วนนี้ผมคิดตามจำนวนเงินที่จ่ายจริง โดยยืนยันจากใบเสร็จที่รับจากร้านค้าเลย ผมจะไม่ได้เน้นซื้อสินค้าให้จบในร้านเดียวนะครับ แต่จะเปรียบเทียบดูราคาหลาย ๆ ร้านที่ผมอุดหนุนเป็นประจำอยู่แล้ว โดยคำนึงถึงราคา + การบริการหลังการขาย + การรับประกันสินค้า เป็นหลัก พูดง่าย ๆ ว่าไม่ได้เอาถูกที่สุด หรือสะดวกที่สุดเป็นหลักครับ

3. ประกอบคอมพิวเตอร์ พร้อมลงระบบปฏิบัติการ (XP หรือ Vista), ไดรฟ์เวอร์, โปรแกรมใช้งานพื้นฐาน และโปรแกรมเพื่อความบันเทิงต่าง ๆ, อัพเดตไบออส(ถ้ามี) และระบบปฏิบัติการให้ใหม่ที่สุดเท่าที่ผมจะสามารถจัดหาให้ได้ ณ วันที่ประกอบเครื่อง

4. บริการติดตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์ ให้พร้อมใช้งานถึงบ้านผู้ใช้ (เฉพาะในเขตกรุงเทพฯ / ผู้ใช้ต่างจังหวัด จะบริการถึงแค่ข้อ 1-3 และแพ็คสินค้าในสภาพพร้อมใช้งาน และจัดส่งให้ต่อไป) ในส่วนนี้รวมไปถึงการเชื่อมต่อเครือข่ายอินเตอร์เน็ต, เครื่องพิมพ์เอกสาร, เครื่องสแกนเอกสาร, ทีวี LCD/ Plasma, AVR หรืออุปกรณ์เครื่องเสียงต่าง ๆ ถ้ามี และไม่เกินกำลังที่ผมจะให้บริการได้

ทั้งหมดนี้ ผมขอคิดค่าบริการที่ 1,500 บาท (เฉพาะในเขตกรุงเทพฯ ต่างจังหวัดราคาค่าบริการนี้ รวมค่าจัดส่งสินค้าแล้วนะครับ) แต่ถ้ามารับสินค้าด้วยตัวเองที่บ้านผม (ยกเว้นบริการในข้อ 4. ไป) ผมคิด 1,000 บาท (บ้านผมอยู่ปิ่นเกล้าครับ)

ขอเป็นอีกหนึ่งทางเลือกแล้วกันครับ สำหรับเพื่อน ๆ ที่สนใจจะประกอบคอม HTPC ไว้ใช้เพื่อความบันเทิง โดยเน้นการใช้งานครอบคลุม ในงบประมาณที่ไม่สูงเกินไปนัก

สำหรับผู้ที่สนใจบริการ ต้องรบกวนโอนเงินค่าสินค้า(โดยประมาณ)มาให้ผมก่อน เพื่อทำการจัดซื้อสินค้าเพื่อนำไปประกอบ ลงโปรแกรม ก่อนนำไปติดตั้งให้ต่อไป (ใช้เวลาประมาณ 1 วัน) โดยส่วนต่างของราคาสินค้า ไม่ว่าลดหรือเพิ่ม ก็จะสรุปกันอีกครั้ง ตามใบเสร็จของร้านเลยครับ ส่วนต่างผมจะคืนให้ในวันรับสินค้า หรือวันที่เข้าไปติดตั้งสินค้าให้ แล้วค่อยจ่ายค่าแรงให้ผม หลังจากที่ได้รับบริการเสร็จสิ้นทั้งหมดแล้วอีกทีครับ

เพื่อน ๆ ท่านใดสนใจ ก็ PM หรือ email มาก่อนก็ได้ครับ (nocturnecd@live.com) หรือจะโทรศัพท์มาสอบถามรายละเอียดต่าง ๆ ได้ที่เบอร์ 089-006-9562

หรือมีคำติชม ชี้แนะประการใด ก็ยินรับฟังนะครับ

ขอบคุณที่สนใจ และเข้ามาอ่านรายละเอียดครับ

ปล. คิดว่าส่วนใหญ่เพื่อน ๆ ในนี้คงเชี่ยวชาญกว่าผมเยอะ ถือว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่ไม่สะดวกแล้วกันครับ
    Last edited by nocturne; 27 Dec 2008 at 01:39:28.

OverclockZone Member nocturne's Avatar

*ราคาสินค้าอ้างอิงจากการเดินสำรวจราคาคร่าว ๆ ที่พันทิพย์จากหลายร้าน ณ วันที่ 24/12/51 เท่านั้น กรุณาเช็คราคาสินค้า ณ วันที่ซื้ออีกครั้ง*

สเปคคอม HTPC สำหรับ AMD (วีดิโอออนบอร์ด)

Mainboard : Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H @ 3,300 บาท
    (ถ้าไม่เอาแรมออนบอร์ด จะเป็นรุ่น GM จะถูกลงมาอีกหน่อย 2,850 บาท)
    CPU : X2 5200+ @ 2,350 บาท
    Ram : DDR2/800 2 GB (1GBx2) @ 790x2 = 1,580 บาท
    Harddisk : WesternDigital (Blue) 640 GB @ 2,550 บาท
    DVD-RW : Pioneer 20x SATA @ 1190 บาท
    Video Card : ATi 3200HD on board
    Sound Card : on board 7.1
    Case : แนะนำ Delux ที่ 1,700 บาท หรือแล้วแต่ความต้องการของผู้ใช้ครับ

สเปคคอม HTPC สำหรับ Intel (วีดิโอออนบอร์ด)

Mainboard : Gigabyte EG45M-DS2H @ ตัวนี้ลืมเช็คราคามาครับ :P
    CPU : Pentium Duo Core E5200 @ 2,850 บาท
    Ram : DDR2/800 2 GB (1GBx2) @ 790x2 = 1,580 บาท
    Harddisk : WesternDigital (Blue) 640 GB @ 2,550 บาท
    DVD-RW : Pioneer 20x SATA @ 1190 บาท
    Video Card : Intel X4500
    Sound Card : on board 7.1
    Case : แนะนำ Delux ที่ 1,700 บาท หรือแล้วแต่ความต้องการของผู้ใช้ครับ

อุปกรณ์เสริมอื่น ๆ

- เพิ่มหรืออัพเกรดแรม

- Sound Card แบบ PCI/PCIe เพื่อคุณภาพของเสียงที่ดีขึ้น

- เปลี่ยนไปใช้เมนบอร์ดแบบไม่รวม Video Card แล้วเพิ่มเติมวีดีโอการ์ดเอง เพื่อประสิทธิ์ภาพ และคุณภาพของการแสดงผลภาพ เพื่อการดูภาพยนตร์/เล่นเกม/ใช้งาน ที่เพิ่มขึ้น - แนะนำ Gigabyte Ati 4670HD DDR3/512MB @ 2,800 บาท เป็นการ์ดจอรุ่นกลางที่มีช่องสัญญาณ HDMI แบบ Native ให้มาเลย (ไม่ได้ใช้งานผ่านตัวแปลง DVI/HDMI)

- Case และ Power Supply ที่ดีขึ้น เพื่อคุณภาพการระบายความร้อน การจ่ายไฟได้เสถียรขึ้นของระบบโดยรวม หรือความสวยงามตามรสนิยมของผู้ใช้

- Harddisk ทั้งภายใน และภายนอก เพื่อใช้เป็นห้องสมุด Media ต่าง ๆ ของผู้ใช้

เอารูปเครื่องที่ใช้อยู่มาลงเป็นตัวอย่างครับ (ตัวนี้งบประมาณ 11,000 บาท ณ วันที่ถ่ายรูปนะครับ)

ถ่ายไว้ตั้งแต่เปลี่ยนเคสครั้งที่แล้ว (สัปดาห์ก่อน)

ไว้เดี๋ยวได้เคส Lian-Li มาเปลี่ยน จะถ่ายมาลงใหม่อีกรอบ (รอบนี้สายไฟยังไม่ค่อยเป็นระเบียบเท่าไหร่)

ส่วนสเปคก็ตามด้านล่างเลยครับ

มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ

แอด MSN (nocturnecd@live.com) ผมได้เลย ไม่ใช่บริการผมก็ไม่เป็นไรครับ ยินดีให้คำปรึกษา เท่าที่กำลังปัญญาจะช่วยได้ครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

แพงครับ ราการของที่ลงราคาแพงกว่าร้านขายหลายรายการ
    คิดค่าประกอบแล้วยัง + ค่าอุปกรณ์เพิ่มอีกหรอครับ
    อีกอย่างถ้าจ้าง ผม 500 ผมก็ทำให้แล้วครับ ไม่ชาจด้วย

เคสแบบในรูปนั่นของ Orient
    http://www.orientcase.com/ProductSho...MICRO&price=18
    HWH ขายอยู่ 1330.- ครับ

ไม่ได้อะไรหรอกนะ ขายของ+ราคา แถมค่าแรงแพงอีก ไม่ผ่านครับ หุหุ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    แพงครับ ราการของที่ลงราคาแพงกว่าร้านขายหลายรายการ
    คิดค่าประกอบแล้วยัง + ค่าอุปกรณ์เพิ่มอีกหรอครับ
    อีกอย่างถ้าจ้าง ผม 500 ผมก็ทำให้แล้วครับ ไม่ชาจด้วย

เคสแบบในรูปนั่นของ Orient
    http://www.orientcase.com/ProductSho...MICRO&price=18
    HWH ขายอยู่ 1330.- ครับ

ไม่ได้อะไรหรอกนะ ขายของ+ราคา แถมค่าแรงแพงอีก ไม่ผ่านครับ หุหุ
    ราคาของ ผมคิดตามใบเสร็จที่ออกจากร้านเลยครับ ราคาของที่ลง เป็นแค่ประมาณการนะครับ จ่ายตามจริง ณ วันที่ซื้อสินค้าครับ

ส่วนเรื่องค่าบริการ อันนี้แล้วแต่เห็นสมควรนะครับ ถ้าที่ผมคิดสูงเกินไป ก็ถือเป็นทางเลือกแล้วกันครับ ส่วนคุณ Amcrew จะเปิดบริการที่ 500 บาทก็ดีครับ เพื่อน ๆ ท่านอื่นจะได้มีทางเลือกกันเยอะ ๆ

หรือถ้าจะไม่ใช้บริการผม ก็ยังยินดีที่จะให้คำปรึกษาได้นะครับ ผมไม่ได้ทำเป็นอาชีพหลักครับ เป็นความชอบส่วนตัว เลยมาลองลงดู เพื่อเป็นทางอีกทางเลือกหนึ่งครับ - ผมคิดรวมค่าเดินทางไป/กลับ เพื่อซื้ออุปกรณ์ + ค่าไฟฟ้าในส่วนของการประกอบและลงข้อมูลต่าง ๆ + ค่าน้ำมันรถไปส่งถึงหน้าบ้าน และเซ็ตอัพให้ + และเผื่อถ้าต้องมีบริการหลังการขายอื่น ๆ ด้วยน่ะครับ (ถูกหรือแพง แล้วแต่จะพิจารณาแล้วกันนะครับ)

ส่วนเคสที่ผมใช้ของ Orient ครับ ผมซื้อมา 1,180 บาทครับผม เอามาใช้ระหว่างรอเคส Lian-Li ที่เพิ่งสั่งไปน่ะครับ (ถ่ายรูปมาลงเป็นตัวอย่างเฉย ๆ ครับ ส่วนเรื่องจะเลือกเคสอะไร อุปกรณ์อะไร ก็แล้วแต่ผู้ใช้แต่ละท่านนะครับ)

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ผมไม่ทำหรอกคร๊าบ แค่แสดงฟามคิดเห็นเฉยๆครับ ถ้าไม่+ค่าของ
    คิดค่าแรงตมความเหมาะสมก็โอเคครับ มีบริการส่งถึงหน้าบ้านด้วย อิอิ
    ก็เป็นหนึ่งทางเลือกของผู้ที่ไม่มีเวลาละกันครับ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    ผมไม่ทำหรอกคร๊าบ แค่แสดงฟามคิดเห็นเฉยๆครับ ถ้าไม่+ค่าของ
    คิดค่าแรงตมความเหมาะสมก็โอเคครับ มีบริการส่งถึงหน้าบ้านด้วย อิอิ
    ก็เป็นหนึ่งทางเลือกของผู้ที่ไม่มีเวลาละกันครับ
    ขอบคุณที่ช่วยออกความคิดเห็นครับผม

หรือถ้าใครสนใจเคสขนาดเล็ก Mini-iTX ถึง Pico-iTX สำหรับโหลดบิต ใช้งานเน็ต หรือใช้เป็น HTPC ขนาดเล็ก(มาก) ยินดีให้คำปรึกษา และสั่้งซื้อให้ได้นะครับ

สวัสดีปีใหม่ (ขอดันกระทู้ข้ามปี)

ใครผ่านไป ผ่านมา ถ้าคิดว่ากระทู้นี้พอเป็นประโยชน์ได้บ้าง ฝากช่วยดันด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แอด และ PM มาครับ

ขอให้เพื่อน ๆ ทุกท่านมีความสุข สมหวัง ตลอดปีใหม่นี้ทุกคนด้วย
    Last edited by nocturne; 1 Jan 2009 at 02:19:11.

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ห้องนี้ครับ Advertisement

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

Quote Originally Posted by eXzato View Post
    ห้องนี้ครับ Advertisement
    ขอบคุณที่แนะนำครับ (ว่าแต่จะย้ายกระทู้ข้ามห้องได้อย่างไรครับ?)

Bookmarks

Bookmarks