Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!!!! ผมมีปัญหากับ Network Controller ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!!!! ผมมีปัญหากับ Network Controller ครับ

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ Network Controller ครับ

ผมใช้เครื่องPC / Windows Vista มาโดยตลอด และต่ออินเตอร์เน็ตผ่าน Wireless Lan >> Router ทุกอย่างปกติดี

จู่ๆวันนึง พอผมเปิดเครื่องขึ้นมา ล็อกอินเรียบร้อย ก็มีหน้าต่างโผล่ขึ้นมา (ปกติไม่เคยมี) ขึ้นว่า "Windows needs to install driver software for your Network Controller." แล้วก็มีให้คลิก Locate and install software (recommended) ที่ Taskbar ก็ไม่มีรูปสัญญาณ wireless ขึ้นเหมือนก่อน และไม่สามารถเข้าอินเตอร์เน็ตได้ ผมก็พยายามให้วินโดวส์มันหาไดรเวอร์ (คลิกตามที่กล่าวไปข้างต้น) โดยการใส่แผ่นซีดีของ wireless adapter (D-link Wireless G DWA-510) ก็ดูเหมือนจะไม่ช่วยอะไร วินโดวส์ก็ยังไม่พบไดรเวอร์

ผมพยายามมั่วๆ ลบไดรเวอร์ของ D-link Wireless G DWA-510 ที่เคยติดตั้งไปแล้ว แล้วติดตั้งใหม่ ก็ไม่ได้ผลอะไร จากนั้นก็ทำ System Restore ก็ยังไม่เกิดผลอีก รีสตาร์ท ปิดเปิด ก็ไม่เปลี่ยนแปลง จนกระทั่งผมปิดคอมได้สักพัก แล้วเปิดใหม่ คราวนี้มันกลับมาใช้ได้ตามปกติ

วันต่อมา ทุกอย่างก็เป็นปกติ wireless ก็ปกติดี

แต่พอวันนี้ (ผ่านมาอีก 1 วัน) เกิดปัญหาเดิมขึ้นอีกแล้ว และผมไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไร ทำมั่วๆแบบเดิมก็ไม่เป็นผล

ผมลองเข้าไปที่ Device Manager ปรากฏว่าที่ Other Devices > Network Controller มีปัญหา คลิกเข้าไปดูก็ขึ้นว่า This device is not configured correctly. แต่ในส่วนของ Network Adapter ยังปกติดี

ผมให้วินโดวส์มัน diagnose ว่ามันเกิดปัญหาไรขึ้น มันก็ขึ้นว่า A cable is not plugged into the network adapter "Local Area Network"

เพิ่มเติม: เพื่อนผมบอกว่าอาจเกิดจากอัพเดทวินโดวส์หรือเปล่า แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะผมได้ restore กลับไปก่อนที่จะอัพเดทแล้ว แต่ก็ไม่หาย (หรือไม่เกี่ยวกัน?!)

ผมไม่รู้ว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร และควรจะแก้อย่างไร อันที่จริงผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้สักเท่าใดนัก (ยังไม่รู้เลยว่า Network Controller คืออะไร) รบกวนท่านผู้รู้กรุณาตอบจักขอบคุณอย่างสูงครับ
Working...
X