Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่มีความรู้เรื่องโน้ตบุ้คเลย ช่วยชี้แจงหน่อยค้าบบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่มีความรู้เรื่องโน้ตบุ้คเลย ช่วยชี้แจงหน่อยค้าบบบ

ไม่ทราบว่าไอ้สเปกคอมระหว่าง 2.0 GHz กะ 1.83 GHz ความเร็วจะต่างกันมากมั๊ยคะจะได้ตัดสินใจถูกเพราะว่าจะใช้งานแค่เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง วันละไม่ถึง 5 ชม. อ่ะค่ะ ตอนแรกตั้งงบไว้ไม่เกิน 30000 แต่รู้สึกว่าซื้อสเปกสูง ๆ มาก็ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย เลยคิดว่าจะลองลดงบดูน่ะค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ไม่ต่างกันมากหรอกคับถ้าเอามาแค่ฟังเพลงดุหนัง

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
      ไม่ต่างกันมากหรอกคับถ้าเอามาแค่ฟังเพลงดุหนัง
      ขอบคุณค่า

มีรุ่นไหนแนะนำมั๊ยค่า

ลดงบๆๆ เอาเป็นประมาณ 20000 - 23000 พอ ที่เหลือเอาไว้ซื้อหนมกิน

Comment

สนฝจยี่ห้อไหนครับ

ผมว่าไปดูที่ เวป http://www.**************** แล้วเลือกรุ่น ราคา ยี่ห้องที่ต้องการเลยครับ

Comment

Originally posted by Conroe View Post
          สนฝจยี่ห้อไหนครับ

ผมว่าไปดูที่ เวป http://www.**************** แล้วเลือกรุ่น ราคา ยี่ห้องที่ต้องการเลยครับ
          ขอบคุณน้าค้า
          ตอนนี้ดู ๆ เดลกะhp อยู่น่ะค่ะ มีคำแนะนำดี ๆ มั๊ยคะ

Comment

ผมแนะนำตัวนี้ดีกว่า เพราะพี่ที่ office ซื้อใช้เหมือนกันราคาไม่แพงมีกา่ร์ดจอแยกด้วย
            http://www.****************/notebook...25Mn:C018.html

Comment

ขอบคุณค่าคุณ VaYo_B ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เสียงดีมั๊ยค้า คือส่วนใหญ่คงใช้ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ตเรื่อยเปื่อยอ่ะค่ะ

Comment

Originally posted by อยากรู้ View Post
                ขอบคุณน้าค้า
                ตอนนี้ดู ๆ เดลกะhp อยู่น่ะค่ะ มีคำแนะนำดี ๆ มั๊ยคะ
                แนะนำเป็นเดลคับ

Comment

ถ้าเสียงผมชอบ hp ครับ เสียงดีใช้ได้

Comment

คำตอบในข้อแรกเรื่อง CPU บางทีต้องมองที่รุ่นของ CPU ด้วยนะครับ
                    ปัจจัยในประสิทธิภาพของมันไมไ่ด้อยู่ที่ความเร็ว Clock ที่นับเป็น Ghz อย่างเดียว
                    ยังมี Bus Cache และสถาปัตยกรรมภายในอีก ในบางครั้งถ้ารุ่นเดียวกันจะเอา
                    ความเร็ว Ghz อย่าง 2.0 กับ 1.83 มาเทียบก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ
                    แต่ถ้าคนละรุ่นกันเช่น เอา Atom หรือ Celeron มาเทียบความเร็ว Clock กับ Core 2
                    ในความเร็ว Clock ที่ไม่ต่างกันมาก มันก็เห็นผลแล้วล่ะครับว่า Core 2 จะเร็วและทำงานได้ดีกว่า
                    และใน Core 2 เองก็ยังมีรุ่นอีกหลายๆรุ่นด้านในอีกเช่น P8400 P7350 T5750
                    ( แค่ยกมานะครับ ) ในที่นี้ P8400 จะเป็นรุ่นที่ใหม่ที่สุดและก็ดีที่สุดครับ
                    แต่รายละเอียดเหล่านี้ รู้ไม่ต้องลึกมากก็ได้ครับเพราะตามเสปกที่ต้องการไมไ่ด้เน้นที่ CPU เท่าไหร่
                    แค่พอรู้ว่ารุ่นไหนใหม่กว่าก็เพียงพอแล้ว เว้นแต่จะสนใจเชิงลึกนะครับ

ในส่วนที่สอง
                    ดูหนังฟังเพลง เล่นเน็ต ผมคิดว่า NB ที่เหมาะน่าจะเป็น
                    เอ็นเตอเทนเมนท์ ที่แม้สเป็คไม่แรงจ๋า แต่ก็ต้องทำอะไรได้ครบครัน
                    เน้นดีไซน์ และตอบรับอนาคต
                    แนะนำ Fujitsu L1010 ครับ
                    แบนด์นี้เชื่อใจได้ ดีไซน์สวย เครื่องเสถียรแข็งแรง ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิก
                    ( พอดีที่บ้านมีอยู่ 2 เครื่อง ผมใช้ตัว Top กับพี่สาวใช้ตัวรอง )
                    ที่สำคัญอยู่ที่ประกัน 3 ปี ก็ใช้ไปอย่างสบายใจเลยครับ

ลองรับไปพิจารณาดูนะครับ ราคาพอดีงบเลย

หากสนใจรุ่นอื่นถ้าเป็นไปได้ กรณีที่ได้การ์ดแสดงผลแบบ onboard
                    ก็แนะนำให้หา Intel GMA 4500 HD ขึ้นไปครับ
                    และให้มีพอร์ท HDMI ด้วยครับ เพราะสมัยนี้ LCD TV และระบบหนังแบบ
                    Di-def ค่อนข้างเป็นกระแสนิยม และมาแทนที่มัลติมีเดี่ยแบบเก่าๆ
                    ถ้ามี NB ที่สามารถใช้งานในส่วนนี้ได้ ก็สามารถปลดเกษียรเครื่องเล่น DVD
                    และเครื่องไฟฟ้ามัลติมีเดี่ยอีกหลายๆตัวไปได้เลยละครับ

Comment

ถ้าอย่างงั้น ThinkPad R61 7735-E21 โลดเลยครับ
                      เครื่องทน แข็งแรงสุดๆ CPU แรง ประกันโหด (onsite inter + accident 3 yrs)
                      up ram 4 gb ใช้ไปอีกนานครับ

Comment

ขอบคุณทุก ๆๆ คนมากมายค่าสำหรับคำแนะนำดี ๆ

จะเก็บคำแนะนำไปใช้ตัดสินใจนะคะ

จะซื้อหลังปีใหม่นี้แล้วค่า

ประทับใจบอร์ดนี้จังเลย

Comment

Working...
                        X