Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!! ปัญหาใหญ่หลังอัพคอมY.Y!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!! ปัญหาใหญ่หลังอัพคอมY.Y!

วันนี้ได้ไปซื้อคอมมาอัพใหม่
    cpu>>>core2 E6300
    vga>>>ATI1950 PRO 512MB
    MB>>>Gigabyte 965P-DS3

ส่วนที่เหลือใช้ram rox533/512*4
    HD 120G ตัวเดิม

แล้วคราวนี้พอต่อเสร็จสับ ในขณะที่ขึ้นหน้าจอrunwindows มันก็วนลูป runหน้าwindowsเรื่อยๆ ไม่เข้าตัวwindowsเลย

พอผมลองลงwinใหม่ ก็ขึ้นหน้าจอฟ้า code 0x00000007B แก้แล้ว ขยับแรมก็แล้ว สลับสายportก็แล้ว ยังเหมือนเดิม จนปัญหาแล้ว ช่วยชี้แจงหน่อยครับ แก้ไม่ตกจริง

ใครรู้สาเหตุช่วยหน่อยครับ จะรอฟัง><

ใส่แรมแค่ 2 พอ

Comment

เปลี่ยนแผ่นวินโดว

Comment

ATI1950pro 512MB นี่ของไรอ่ะคับ แล้วราคาเท่าไหร่ กำลังอยากได้เรยยย

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน1111 View Post
          ใส่แรมแค่ 2 พอ
          ครับก่อนหน้าที่ผมมาโพส ลองใส่แค่2ตัวก็แล้ว ตัวเดียวก็แล้ว ก็ยังวนลุปอยู่นั่นแหละครับ ลงใหม่ก็error จอฟ้า

Y.Y จะบ้าตายแล้ววว

แล้วถ้าเปลี่ยนแผ่นwindow ตอนลงนี่เปลี่ยนแผ่นอื่น จะหายเหรอครับ ผมว่ามันไม่เกี่ยวนะ
          สาเหตุตรงนี้ มันเป้นที่Hardware ไม่sup กันหรือเปล่าครับ

ช่วยป๋มด้วยยย แงงๆ><

Comment

Originally posted by Bojang View Post
            ATI1950pro 512MB นี่ของไรอ่ะคับ แล้วราคาเท่าไหร่ กำลังอยากได้เรยยย

spark หมื่นกว่านิดๆครับ

ตอนนี้ผมปรพสบปัญหาหนักแล้วว แงๆ

Comment

ปัญหาแก้ไม่ตกเรยแฮะ . .

Comment

เอาใจช่วยนะคับ

Comment

ไอ่จอฟ้าเปนสิ่งที่ผมเกลียดที่สุดในโลกเรยรู้ป่ะ ตามจับตัวยากจริงๆ ออกมาไม่แน่ไม่นอน

Comment

ขอดูพาวเวอร์หน่อย PSU ลองคำนวนไฟดูยังครับว่าพอมั้ย

Comment

ปัญหาลงแล้วจอฟ้า เป็นปัญหาโลกแตกของ เจ้าชิปP965ครับ คือต้องหาตัวใหม่มาลงอะครับตัวที่เป็นversionปกติอะครับ ไม่มี +โปรแกรมแปลกๆอาไรมาด้วยอะครับพวกV7 V9 ใช้ไมได้นะครับ

Comment

ผมว่า 3 อย่างนี้แน่

1.HDD SATA Window ตัวเก่ามันไม่รู้จัก<< ทางแก้ หาWindowXP SP2ตัวใหม่มาลง
                        2.ปรับ Rain ในBios ให้Bootเห็นHDD SATA
                        3.Power Supply ไม่พอ โดยเฉพาะเจ้า X1950 นี่รับประทานมูมมาม มากๆ

Comment

เอ่อ - -" มาถามเป็นความรู้ด้วยคนนะครับ

psu ไม่พอนี่ขึ้นจอฟ้าด้วยหรือครับ

ไม่ใช่แฮงค์หรือรีสต๊าดหรือครับ

Comment

จอฟ้ามาเยือนอีกแล้ว!!! พยายามเข้านะครับ(ผมไม่เคยเจอ)
                            แต่ก็นะ ใครๆก็บอกว่าให้ใช้ windows แบบธรรมดา ไม่รู้ทำไมใช้แบบอื่นไม่ได้

ว่าแต่ HDD นั่นเป็น PATA หรือ SATA น่ะครับ

Comment

มาแล้วครับ นั่งมา7ชม. แก้ได้แล้ว ผมถอดๆHD เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ระหว่างคอม2ตัว(ลองว่าจะลงwinใหม่) ทำไปทำมา บูทไม่เจอ ไฟล์win ผมก็ลองลงใหม่ โดยเปลี่ยนแผ่นwin เป็นตัวเก่า(ลองลงด้วยแผ่นwin2007ล่าสุด ไม่ได้) แล้วก็ตอนที่ทำแก้ปัญหาจอฟ้าได้ ใส่ram2ตัว(533/512)ก่อน ลงwin ไรเรียบร้อย ก็เพิ่มอีก2ตัว(มี533/512 อยู่4ตัว) ก็ไม่เกิดปัญหานี้ละ นึกว่าจะแก้ไม่ได้ซะแล้ว

error code จอฟ้าผม 0X0000007B เกี่ยวกับฮาร์ดแวร์มีปัญหา และก็ตัวHD ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณทุกคนมากที่ให้คำชี้แนะ

Comment

Working...
                              X