ซื้อคอมควรเลือก busของ cpuกับ ramเท่ากันไหมครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ซื้อคอมควรเลือก busของ cpuกับ ramเท่ากันไหมครับ

OverclockZone Member asaren's Avatar

Default ซื้อคอมควรเลือก busของ cpuกับ ramเท่ากันไหมครับ

ซื้อคอมควรเลือก bus ของ cpu กับ ramเท่ากันไหมครับ

เเค่อยากรู้ว่าสองตัวนี้เกี่ยวกันบ้างไหม

เช่นถ้า cpu fsb 1066 และ ram bus 800 cpuจะทำงานได้ไม่เต็มbusหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    อุบลราชธานี (ออกทริป) 28-30/7/60

บัส CPU ให้หาร 4
    บัส RAM ให้หาร 2
    CPU บัส 1066 = 266
    RAM บัส 800 = 400
    ดูแล้วความเร็วบัส RAM ยังเยอะกว่าบัส CPU อยู่

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by asaren View Post
    ซื้อคอมควรเลือก bus ของ cpu กับ ramเท่ากันไหมครับ

เเค่อยากรู้ว่าสองตัวนี้เกี่ยวกันบ้างไหม

เช่นถ้า cpu fsb 1066 และ ram bus 800 cpuจะทำงานได้ไม่เต็มbusหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ไม่จำเป็น

Cpu 800 ram 800 ก็ใช้ได้ ไม่คอขวดแรม (200/400)
    Cpu 1066 ram 800 ก็ใช้ได้ ไม่คอขวดแรม (266/400)
    Cpu 1333 ram 800 ก็ใช้ได้ ไม่คอขวดแรม (333/400)

ฉะนั้นอย่าคิดมาก (เดี๋ยวจะงง)
    ขึ้นอยู่กับงบดีกว่า ว่าจะเล่น Cpu ได้ระดับไหน
    เพราะไอ้เรื่องคอขวดที่แรมมันแก้ได้นานแล้ว (dual channal)

ส่วนใหญ่ซื้อใหม่ก็นิยมติดตั้งแรมคู่กัน ทำให้ไม่คอขวดเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ฉะนั้น Focus ที่ Cpu ดีกว่าว่ามีงบเล่นได้ถึงตัวไหน

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

มาเนียน

OverclockZone Member Leg's Avatar
    อยู่ จ.เพชรบุรี

แจ่มครับ ^^

OverclockZone Member Kaze's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    บัส CPU ให้หาร 4
    บัส RAM ให้หาร 2
    CPU บัส 1066 = 266
    RAM บัส 800 = 400
    ดูแล้วความเร็วบัส RAM ยังเยอะกว่าบัส CPU อยู่
    หลักการนี้ใช้ได้กับ CPU ทั้งของ Intel กับ AMD เลยใช่ไหมครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

แล้วถ้าบัส 1:1 ก็จะไม่คอขวดใช่ไหมครับ (ทั้ง CPU กับ RAM)

OverclockZone Member
    ม.นักกีฬา~บางกะปิ

คอแปป (แปปเดียว)

Bookmarks

Bookmarks