overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: สมาชิกใหม่มาพร้อมปัญหาครับ!!!

OverclockZone Member

Unhappy สมาชิกใหม่มาพร้อมปัญหาครับ!!!

คือว่า คอมผมบางทีมันจะไม่มีสัญญาณเข้าหน้าจอแล้วก็ค้าง(เพราะเปิดเพลงแล้วเพลงค้างหลังจากหน้า

จอดับ) แล้วมันก็ไม่มีเวลาเป็นแน่นอนด้วยอ่ะครับ บางทีก็อยู่ยาวแล้วค่อยเป็น บางทีก็เปิดแล้วเป็น

เลย ไปที่ร้านHWH เขาก็บอกว่าลองแล้วลองข้ามคืนด้วย ก็ไม่เป็นไร(เขาบอกอีกให้ลองถอดRAMตัว

ที่ใกล้กับพาวเวอร์ดูเพราะเขาว่ามันอาจจะมีปัญหา เพราะเขาลองเอามาขัดด้วยยางลบ แล้วเขาก็

บอกว่าหาย แต่ผมเอากลับมาไม่หาย - - ) แต่พอผมกลับมาบ้านเปิดเทส1ชม.มันก็เป็นอีก ลง

ไดร์เวอร์การ์ดจอก็ลงแล้ว เมนบอร์ดก็ลงใหม่อีกรอบแล้ว ก็ยังเป็นอ่ะครับ

สเป็กคร่าวๆ windowXP servicepack3(กะเล่นgta4เต็มข้อครับ)
    mainboard asus p5ql pro(เพิ่งจะเปลี่ยนมา)

RAM 1GM 2ตัว

VGA ATI radeon 1650x(ตรุษจีนนี้กะจะเปลี่ยนเป็น9800gtซะโหน่ย)

CPU intel core2duo 2.66GHZ(เพิ่งจะเปลี่ยนมา)

power ยี่ห้อไรไม่รู้ครับลืม แต่ไฟอยู่ที่540w

อย่างที่บอกอ่ะครับว่าCPU กะMainboard เพิิ่งจะเปลี่ยนมาแท้ๆ แล้วก่อนหน้านี้ไม่มีปัญหา

และที่สำคัญคือผมเอาmainboard กะCPU ตัวเเก่าให้พี่ใช้ แล้ไม่มีปัญหานี่สิ

และที่น่าแค้นคือ คอมก็ใหม่กว่า เพิ่งจะเปลี่ยนตัวหลักๆมา กลับค้างซะงั้น

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ลองกับ OS ใหม่หรือยังครับ

ขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ยังเลยอ่ะครับ เพราะยกไปร้านมันก็บอกไม่มีปัญหา คราวนี้ก็รอพี่ผมว่างมาช่วยเช็คล่ะครับ

แล้วก็ลงวินโดว์แหละครับ กลัวไปโหลดมาเองแล้วจะโหลดไม่เสร็จเอา เพราะจะค้างเมื่อไหร่ก็ม่ายรุ

ตอนนี้ก็เปลือยข้างแล้วเป่าพัดลมครับ อยู่มาได้1ชม.กว่าๆแล้วอ่ะครับ

ปล.ผมไม่เก่งคอมมาก รอผู้เชี่ยวชาญประจำบ้านมาเช็คครับ(เพื่อนพี่)

พอมีใครจะแนะนำผมได้อีกไหมครับ ต้องการหลายๆสมมติฐานค๊าบบบบ

-ตรวจดูการต่อสายต่างๆให้แน่นๆ ทั้งบนเมนบอร์ด และสายไฟต่างๆที่ต่อภายนอก
    -ถอดแรมมาขัด ลองใส่แรมตัวเดียว สลับช่องใส่แรม
    -ถอดการ์ดจอมาขัด
    -ลงวินโดว์ใหม่
    รอผู้รู้ต่อไปถ้าไม่หาย
    ปล.อย่าเชื่อร้านมากเกินไป
    Last edited by mirc; 27 Dec 2008 at 11:23:21.

ลองตั้งปิดเรื่องของ scr แล้วดูว่าเป็นไหม เพราะอาจเป็นบั๊ก os

OverclockZone Member sompoch842's Avatar
    Suttisarn Road DinDang Bangkok

ถ้าเปิดฝาข้างเอาพัดลมเป่าแล้วไม่ค้าง
    แสดงว่าปัญหาเกิดจากความร้อน แต่จากอะไรต้องลองไล่ดู

OverclockZone Member darkface's Avatar

ลองเช็คความร้อนดูก่อนครับ

เรื่องอื่นๆก็ค่อยเช็คหลังจากนั้น

ถ้าพัดลมเป่าแล้วปกติก็ใช้พัดลมเป่าแทนละกัน - -

ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีผมเอามาขัดแล้วลองเทสกะคอมพี่ผมดูเผื่อจะเป็นที่อย่างอื่น แล้วผมก็เอาการ์ดจอพี่มา

เทสของผม ของผม(การ์ดจอพี่)ไม่มีปัญหาครับ ของพี่(การ์ดจอผม)ร่วงแบบของผมเลยครับ ข้อสรุปคือการ์ดจอ

ขัดก็แล้วทำความสะอาดก็แล้ว ก็เน่าเช่นเดิม แต่ก็พอดีเลยครับผมกะจะซื้อการ์ดจอใหม่พอดี แต่ไม่นึกว่าจะต้องซื้อ

ก่อนตรุษจีนแบบนี้ เงินนนนนโผมมมมมมมมมมมมมม สงสัยต้องขอเบิกแม่ก่อนล่ะครับงานนี้

9600gt จะดีไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks