Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดูทีคับ ประกอบคอมแต่คอมไม่บู๊ท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยดูทีคับ ประกอบคอมแต่คอมไม่บู๊ท

ซื้อบอร๋ดกับซัพพลาย มาเปลี่ยน พอประกอบเสร็จ พัดลมหมุน ทุกอย่างติดหมด แต่คอมไม่บู๊ท เกิดจากไรคับ ลองไล่หมดแล้วก้อไม่บู๊ท พอเอา cpu ไปใส่บอร๋ดเก่าก้อบู๊ทติด
    cpu q9300
    mb g41c-gs r2.0
    ram ddr3
    graphic hd5450

clearCmos ก่อน
    ลองอัพเดต bios บอร์ดใหม่ดู
    มีเสียงเตือนจากบอร์ดไหมครับ

Comment

อัพเดต bios ยังไงคับ คือมันยังเข้าหน้า ไบออส ไม่ได้เลย

Comment

รบกวนด้วยนะครับ ผมเองก็เกิดอาการแบบนี้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by pineea View Post
          อัพเดต bios ยังไงคับ คือมันยังเข้าหน้า ไบออส ไม่ได้เลย
          ผมเข้าใจผิดคิดว่าบอร์ดเก่าจะใส่ cpu ตัวใหม่
          ลอง clearCmos ดูครับ รู้สึกบอร์ดน่าจะรองรับได้นะ

Comment

ภาพถ่าย0222.jpgภาพถ่าย0223.jpgเคยเจอแบบนี้2ครั้ง gigabyte g41 1ครั้ง intel dg31pr socket775ทั้ง2ตัว เป็นmbเก่าเก็บเขาให้มา2ตัว400บาท พอประกอบเสร็จ พัดลมหมุน ทุกอย่างติดหมด แต่คอมไม่บู๊ท เหมือนมีอะไรสักอย่างที่วิเคราห์หาคำตอบยาก แต่ค่อยๆทำไปไล่ทุกอย่างเช็กทุกอย่างให้มั่นใจ100% ก็ลองบูทใหม่ พัดลมหมุน ทุกอย่างติดหมด แต่คอมไม่บู๊ท ก็ทำแบบนี้หลายตรั้งมาก ทำทิ้งไว้เลย3ช.ม. ใจคิดว่าให้ไฟมันเลี้ยงไว้เผื่ออุปกรณ์บางตังไฟยังไม่เต็มเช่นC ทีนี้บูทใหม่ เริ่มเข้าไบออสได้ แต่ไม่เห็น hdd mouse keyboard คือไม่เห็นอะไรสักอย่างทั้งที่เสียบหมดและมั่นใจอุปกรณ์ทุกชิ้นว่าดี100% เพราะลองเครื่องอื่นมาแล้ว ก็ปล่อยอย่างนั้นไปอีก1ช.ม. ค่อยๆเห็น hwต่างๆทีละอย่าง แต่สั่งงานอะไรมันไม่ได้ ก็ทำไปเรื่อยๆแบบเก่าจนเห็น ลงวินโดว์ได้ ใช้ได้100%ทั้ง2ตัว คล้ายๆกับmbมันเก่าต้องรันให้มันค่อยๆไป ก่อนทำทุกอย่างจะclear cmos ก่อน เมื่อาเข้าbiosได้จะตั้งค่าโรงงานไว้ก่อน ใช้ความอดทนและพยายาม ขอให้สำเร็จครับ

Comment

ซื้อบอร๋ดกับซัพพลาย มาเปลี่ยน พอประกอบเสร็จ พัดลมหมุน ทุกอย่างติดหมด แต่คอมไม่บู๊ท เกิดจากไรคับ ลองไล่หมดแล้วก้อไม่บู๊ท พอเอา cpu ไปใส่บอร๋ดเก่าก้อบู๊ทติด
              cpu q9300
              mb g41c-gs r2.0
              ram ddr3
              graphic hd5450
              ถ้าเมนบอร์ด เห็น ฮาร์ดดิส ผมคิดว่า วินโดว์ไม่รองรับครับ ต้องลงวินโดว์ใหม่ เคยเจอ ทีนีง g31 อ่ะครับ

Comment

Originally posted by mkkk View Post
                ถ้าเมนบอร์ด เห็น ฮาร์ดดิส ผมคิดว่า วินโดว์ไม่รองรับครับ ต้องลงวินโดว์ใหม่ เคยเจอ ทีนีง g31 อ่ะครับ
                boot ยังไม่ได้เลย จะลง windows ยังไงล่ะท่าน?

Comment

แบบนี้ คงต้องสับเทสทีละชิ้น เสียบฟัง error beep ด้วยนะครับ

Comment

Working...
                  X