Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการแบ่งpartitionโดยไม่formetทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการแบ่งpartitionโดยไม่formetทีครับ

สืบเนื่องมาจาก : http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=360242

ผมอยากจะแบ่งพาติชั่นใหม่เป็น
    100GB กับ 150GB
    โดยไม่ต้อง formet อะครับ (ผมformetไม่เป็น)
    มีคนแนะนำโปรแกรม partition magic

จะมีผลกระทบอะไรบ้างไหมครับ (ตอนนี้ไม่มีข้อมูลในฮาทดิส ยกเว้นวินโดว)
    ณ . ตอนนี้ และในอนาคต
    ขอบพระคุณครับ

ใช้ PartionMagic นั่นแหละครับ
    เข้าไปแล้วเลือก Resize Partion C:
    แล้วเลือกไดรฟ์ D: เป็นตัวเพิ่มขนาดให้ C:
    แล้วกำหนดขนาด C: ใหม่ครับ เป็น 100GB
    เครื่องจะบอกว่า D: เหลืออีก 100 กว่าๆ
    พอเสร็จแล้วก็ดูตรงมุมซ้ายล่างของโปรแกรม กดให้มันเริ่มทำการ Resize (อาจจะต้องรีเครื่อง)
    รีเครื่องขึ้นมาก็เสร็จครับ

ดูเหมือนจะงง แต่ไม่ยากนะ มีปัญหาอะไรก็มาถามได้อีกครับ (มีรูปด้วยจะดีมากเลยนะ)

Comment

ถ้าใช้วิสต้า ผมแนะนำ
      Paragon Partition Manager 9.0 Professional
      ลองมาแล้วดีจิงๆ

Comment

ขอบพระคุณทุกท่านนะครับ

Comment

ใช้ได้แล้วนะครับ
          ตอนนี้เป็น 100gb กับ 150gb เรียบร้อยแล้ว
          ขอขอบคุณทุกๆคนและโปรแกรม EASEUS Partition Manager 3.0 Unlimited Edition
          ดีมากๆ

Comment

Originally posted by xso View Post
            ใช้ได้แล้วนะครับ
            ตอนนี้เป็น 100gb กับ 150gb เรียบร้อยแล้ว
            ขอขอบคุณทุกๆคนและโปรแกรม EASEUS Partition Manager 3.0 Unlimited Edition
            ดีมากๆ
            ดีใจด้วยครับ
            PartionMagic
            ผมใช้โปรแกรมนี้ตลอด

Comment

Working...
            X