Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี1700X แต่ไม่รู้จะใช้MB กับRAMอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ท่าน wongpanit ซื้ออะไรหรือวางแผนจะซื้ออะไรแล้ว ที่ว่าขาด 3 อย่าง

ในงบที่เหลือ 10000 นี่คืออะไรบ้าง ข้อมูลไม่ชัดเจนแบบนี้ก็แนะลำบากครับ

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
      ASRock X370 Professional GAMING
      ASRock X370 Taichi
      ASUS X370 CROSSHAIR VI HERO
      GIGABYTE X370 GAMING K7

4รุ่นนี้ ตามงบที่มีเลย

X370 PRIME PRO ตัดออกไปก่อนได้เลย

ทำไหมบอร์ดยี้ห้อนี้คนแนะนำน้อยจังอ่ะครับ บอร์ดก็สวย กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by teptop View Post
        ทำไหมบอร์ดยี้ห้อนี้คนแนะนำน้อยจังอ่ะครับ บอร์ดก็สวย กำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน
        แว่วๆว่า X370 PRIME PRO เล่นแรมยากครับ

ส่วนตัวอยากลองกระโดดไปเล่น Strix ดูเพิ่งออกใหม่ด้วย

Comment

ตอนนี้ที่ผมมี

1 เมนบอร์ด asus b350-a (ใส่สำรองไปก่อน)
          2 ram G.skill trident z CL 15-15-15-35 f4-3600c15d-16gtz

บอร์ดอยากได้ k370 fatality Pro game

แนะนำหน่อยครับ

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
            ท่านหมู คงต้องไปถามปู่ไม้ขอนนู้น หรือย้อนกลับไปอ่านในห้อง ROZ ก้ได้ แถมบอร์ด asus / msi ขายดีที่สุดด้วยน่ะท่าน
            ก็ยังไม่ชัวร์ น่ะว่าขายดีหรือเป่า แต่เห้น jib เอาขึ้นลิสต์ตัวเลือกแรกเลยล่ะ
            ส่วนด้านราคาแปลกมาก เห้นกิ้กราคาถูกสาส โทมาฮอค์วราคา คงที่ไม่ลดเลยอยู่ที่ สามัพันกลางๆๆ เรฟ ใหม่ก็ออกมารอและ//// ยุสเซอร์รีวิวก็ฟังกัน ไปบ้างล่ะเค้าก็ไม่ได้ว่่าห่วยแตกแบบบางคนว่า
            แถุม ซีพียูไปติดตัว X กับแรม เองเทสต์อื่นๆๆดันบัสไปไกลกว่านั้นอีก
            ที่แน่ๆๆ ไบออสไม่มีลอยแพ สักรุ่นเดียว msi//// ซุสนี่ผมบอกตอนไหนว่าขายดีผมยังไม่มีข้อมุลเลย????
            --------------------
            ส่วนตาม จขกท. X370 ฝั่ง msi ยังผมยังไม่ได้เจาะ ว่าออกรุ่นใหม่มาบ้างหรือยังก็ตามสามยี่ห้อบนไปก่อนเพราะ msi ส่วนตัวผมยังมั่นใจในรุ่นกล้างล่าง กลางๆๆบนไปก่อน

ส่วนไปเหน็บว่าขาอวย ก็เห็นอวยกันไปทั้งนั้น แค่คนละยี่ห้อ
            Originally posted by Ziax View Post
            แว่วๆว่า X370 PRIME PRO เล่นแรมยากครับ

ส่วนตัวอยากลองกระโดดไปเล่น Strix ดูเพิ่งออกใหม่ด้วย
            ตามนั้นครับ ไบออสใหม่พึ่งออกมาแล้วไม่ทราบปรับเพิ่มให้แค่ไหน
            Last edited by micronzr; 15 Aug 2017, 08:02:44.

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
              Chipหายหล่ะ ASRock นี่บอร์ดระดับล่างๆหรือ หลงใช้และยังใช้มาตลอด ลากแรมไกลระดับบัส3800 ภาคไฟเย็นลากสุดๆยังไม่70c จ่ายไฟนิ่งๆOC 1.55v นี่มันบอร์ดระดับล่างๆ แล้วระดับบนๆต้องแบบไหน บอกลุงทีงงไปหมดแล้ว
              อาสร้อค บางคนก็ประชดไปเรือ่ยน่ะลุง
              เอ้าผมบอกให้ เค้าอยุ่ระดับ tier 2 มานานทีเดียว ล่างตรงไหน ยังไม่ไปชั้น 3 กํบไม่มีชั้นต่ำกว่าอีก อิอิ
              ส่วนอนาคตก็ต้องดูกันยาวๆๆ ใครปรับเรฟ แก้ปัญหาออกไบออสไว สินค้าขายดี ก็บี้แข่งขันกันไป
              -------------------------------------
              ที่จริง แล้วบางคนไม่เข้าเจตนาจริงๆๆ สิ่งที่ถูกต้องคือการให้แพลตฟอร้มได้มีเมนบอร้ดหลายี่ห้อต่างหาก
              ดีกว่าไปกันท่าให้เหลือแค่สามยี่ห้อ

รอชมยุสเซอร์รีวิว จากท่าน มาเฟียคิงสื ด้วย อิอิอิ
              Originally posted by mafiaking View Post
              2 ตัวนี้มาถึงมือเมื่อไรเดียวจะมาบอกเล่าประสบการณ์
              B350 & X370 ที่มีภาคจ่ายไฟมากที่สุด

ปรับซีพียู มาเป้นตัว X ด้วยท่านก้ดี
              Last edited by micronzr; 15 Aug 2017, 08:00:47.

Comment

จะปรับอะไรอีกลุง ตอนนี้ก็ใช้มันทั้งR5 1600X กับR5 1600 มีครบแล้วสำหรับR5 1600
                ถ้าใช้ไม่เกิน 3.9GHz. ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอก มาต่างกันตอนลาก4.0GHz. นะหล่ะ X ไปได้นิ่งๆ 4.15GHz. สบายๆ
                ส่วนบัสแรมก็มาได้ 3600MHz. ได้ทั้งคู่

Comment

คนแก่สติเลอะเลือน ให้การแบ่ง tier มั่วซั่ว ที่มาที่ไปก็ไม่มี ยึดเอาตามหน้าเว็บร้านค้าขายดีแค่ร้านเดียว แล้วร้านขายคอมมันมีกี่ร้าน

ไอ้เรื่องแบ่ง tier มันงี่เง่าสุดๆ การเลือกบอร์ดให้ดูเป็นตัวๆไป จะดีกว่า ขนาด C6H ไบออสยังไม่แจ่มเลยด้วยซ้ำไป

ส่วน MSI ของปู่น่ะเหรอ หัดดูหัดมาอ่านตามหน้าเว็บบ้างเถอะปู่ เดี๋ยวก็ได้โดนแบนอีกรอบหรอก แก่แล้วไม่ยอมเสียหน้าดื้อรั้นก็ไม่ไหวน่ะ

ปัญหาramกับmsi b350เปิดไม่ติด
                  https://www.overclockzone.com/forums...B8%B4%E0%B8%94

R5 1600+msi b350 tomahawk+ram 8 gb 2400 จอไม่ขึ้น
                  https://www.overclockzone.com/forums...B9%89%E0%B8%99

รบกวนปรึกษา Ryzen 1600 + MSI B350 Tomahawk + G.Skill (2*8 gb) บูทไม่ขึ้น
                  https://www.overclockzone.com/forums...B9%89%E0%B8%99

Ryzen R5 1600 + Msi x370 SLI plus บูตไม่ขึ้นครับ ไฟ Ez debug ขึ้นที่ VGA
                  https://www.overclockzone.com/forums...5%E0%B9%88-VGA

ปัญหา ryzen5 1500x+MSI B350 Tomahawk
                  https://www.overclockzone.com/forums...-B350-Tomahawk

ฯลฯ

Comment

ท่านโอเลี้ยงไม่เอาน่า อย่าใช้นิสัยเด็กๆๆ แบบเด้กอมมือ สิครับไม่ดี คุยกันด้วยเหตุผลไม่ใช่ไม่พอใจ ก็มาด่าซะและผมไม่ได้ด่าไรท่านเลยนะ
                    คุยกันด้วยเหตุผลดีๆๆแบบนี้มาด่า ท่านจะกลายเป็นยุสเซอร์เกรียน ๆๆเองนะครับ ความน่าเชื่อถือก็เสียไปเองผมว่าไม่เอาเลิกเหอะ
                    เรื่องเทียรื เป้นข้อมูลเบื้องลึกผมยืนยันไม่ได้แบ่งเอง ผมบอกให้ท่านไปหาข้อมูลดูรึยังว่า บอร้ดที่ ท่านซอลคอล กับท่านนพได้
                    มาจากอเมริกาได้แก่อะไรบ้าง

ใช้อคติ มาเหมายี่ห้อ นู่นี่นั่นไม่ดีมันไม่ถูกต้องนะครับเลิกนิสัยเสียแบบนั้นเุถอะ
                    ---------------------
                    เรื่องจะรุมกันแจ้งแบน ก็ตามใจครับ ผมไม่ได้ป่วนแต่ถ้าดูไปกวนคลับผมไม่จำเป้นผมก็จะไม่ไปตอบอีก
                    มาตอบกระทู้รอบนอกก็ได้
                    -----------------------------------
                    https://www.overclockzone.com/forums...B8%B4%E0%B8%94
                    แรมเปิดไม่ติดปัญหาบอร้ดซุสผมก็เจอ และบอร็ดลงเคสอัซซุสผมก็บุ้ตจอดำไม่ติดครับ ปัญหายุสเซอร์เออเรอร์ด้วย
                    ลองลอยบอร้ดดู ถ้าเป้นกับแรม ไม่ต้องยุ่งยาก ส่งร้านเสียค่าเทสต์แรมหน่อยง่ายๆๆๆ แรมในลิสต์ มีแต่เทสต์ไม่ขึ้น
                    หรือบางทีทางร้าน หยิบแรม รหัสไม่ตรงจริงกับ ลิตร์ แรมก็ได้ต้องเทสต์กันหลายรุ่น /// แต่ช่างที่ร้านก็บอกอินเทลมันง่ายกว่าเยอะทำจาย
                    ------------------------
                    https://www.overclockzone.com/forums...5%E0%B9%88-VGA
                    ส่วน X370 จขกท เงียบไปเลย
                    ก็ไม่ทราบแก้ไขปัญหาได้เรียบร้อยรึยัง ขนาดผมประกอบคอมมาหลายเครือ่ง
                    เจอ ไพรม์ ตัวนี้ไม่หมูนะ เล่นเอาจอดำ ใส่เคสก็บุ้ตไม่ติด ดีที่ได้ เจ้าของบอร้ดช่วยแนะนำปัญหา
                    ตกลงเป้น ยุสเซอร์ error นี่แหละ ระบบ เสริชจิ้งโปรเทคชั่น มีใครหลายคนบอกไม่มี เจ่้าของบอร้ดอธิบาย
                    จนผมเข้าใจเพราะผมเจอในซุส หลายๆๆ ครั้งแล้ว ดังนั้นก่อนจะสรุปโยนให้บอร้ด วิเคราะห์กันให้ลึกๆๆด้วย
                    ดังนั้นกระทู้นั้น ไม่เห้นจขกท. มาต่ออะไรผมเข้าใจว่าเสร้จเรียบร้อยไปแล้วรึเปล่า
                    เรือ่งแรม ปัจจุบันโทมาฮอค์อัพรุ่นเหลือเฟือ แล้วถ้าของใหม่อัพไบออสมาก็แก้ปัญหาเยอะ อย่าบอกว่าปัญหา
                    นี่เจอในบอร้ด msi ตัวเดียวหละ
                    จีสกิล บอร้ดซุสผมก้เปิดไม่ติดเลย คงไม่ใช้โทมาฮอค์วตัวเดียวแล้วไบออสปัจจุบันอัพเดทไปถึงไหนแล้ว
                    ก็จะฟันธงอะไร วิเคราะห์ปัญหาด้วย ผมพึ่งมาเล่นอ่ะนะ แต่รู้นะว่าบอร้ดยี่ห้ออื่น ก็เจอกัน บลาๆๆๆ เห้นอยู่ใน ROZ
                    กิ้กกะไบตืก็เจอไรแปลกๆๆ กันบ้าง
                    --------------------
                    การเลือกบอร้ด ท่านโอเลี้ยง สำนึกคิดได้แล้วเหรอครับ
                    ผมเลือกดูเป้นตัวๆๆ มานานแสนนานแล้วไม่ใช่ ทุกตัวต้อง เอา MSI แบบที่ท่านต้องเป้นอาสร้อค////อย่างรุ่นสุงๆๆๆ ผมก็ไม่ได้เลือกด้วยซ้ำถ้าจะแนะนำไม่เอา msi
                    การแบ่ง TIER นั่นแบ่งโดย AMD ครับเป้นเรื่องที่เค้าก็ไม่อยากบอก เพราะไม่ได้เป้นผลดีแต่เพราะมีคนไป แบ่งแยกให้ บางยี่ห้อ
                    ดูเหมาแย่เกินจริง เกินไป ทำให้คนเข้าใจผิด ผมไม่อยากพูดเท่าไหร่เลยต้องบอกกันบ้าง
                    แนวทางคร่าวๆๆ ผมให้ท่านไปศึกษาดูว่าบอร้ด ที่เอเอ้มดีแจกให้ท่าน นพ กับ บังซอล กลับจาก อเมริกามามีอะไรกันบ้าง
                    นั่นคือเอเอ้มดีเค้าเลือก การแสดงออกนั้นก็นั่นแหละบอร้ดที่ให้กับ นัก oc มาที่ท่างเอเอ้มดีเองคิดว่าคุณภาพโอเค

--------------------------------
                    https://online.advice.co.th/product/mainboard
                    เมนบอร้ดใน แอดไวซ์มากรุ่นกว่าเพื่อน เอานี่วิเคราะห์ให้อีกคร่าวๆๆ ในสายตาเอเอ้มดีเค้าเป้นผุ้ผลิตที่เต้มที่กับแพลตฟอร้มรึเปล่าล่ะ
                    ------------------------------
                    เรื่องพวกนี้มันง่ายคิดหรือว่า อินเทล เอเอ้มดี ที่เค้าจะจัดอันดับบอร้ดไว้ภายในของเค้าว่าไหนกลุ่ม เอ บี แต่ไม่ใช่เรื่องที่อยากจะพูดนักเพราะส่ง
                    ผลต่อยี่ห้อที่ไม่ติดโผสุงๆๆ แต่การแสดงออกมา มันมีให้สังเกตุอยู่ลองหัดใช้ สมองวิเคราะห์ ดูคร่าวๆๆ ด้วย อัซซุส กิ้กะไบตื แบรนด์เก่าแก่มีมาช้านาน
                    เรื่องคุณภาพพิสุจน์ กันในยุค AM3+ ว่า คุณภาพเป้นไง ซุส กิ้ก อาสร้อคเป้นยังไงบ้าง ///msi ยุคนั้นเป้นยังไง
                    ปัจจุบัน ซุส กิ้ก อาสร้อค กะ am4 เป้นไงบ้าง ส่วน msi ให้ความสำคัญกับแพลตฟอร์ AM4 ชนาดไหน ไบออสออกมาแก้ปัญหาเยอะ
                    ไม่ทิ้ง EOL บอร้ดสักรุ่น แถมบอร้ดรุ่นใหม่แทบจะรุ่นเยอะกว่าเพื่อน/// บอร้ดอัพเรฟ แก้ปัญหาปรับปรุงแนวกิ้กกะไบต์ก้ก็ออกตามมาถี่ๆๆ
                    ------------------------------------------
                    แหนะๆๆ ปัญหาเจอกันทั่วถ้วน ต้องมานั่งไล่ไม่ใช่อะไรก็โทษบอร้ด กิ้กก้เจอ
                    https://www.overclockzone.com/forums...8%87!!!/page25
                    Last edited by micronzr; 16 Aug 2017, 01:34:37.

Comment

Fatal1ty X370 Gaming K4

เวิคมั้ยครับ

Comment

Originally posted by bankzahaba View Post
                        Fatal1ty X370 Gaming K4

เวิคมั้ยครับ
                        ตอบตามที่ใช้จริง เสียแค่เรื่องแรมจะอ่อนกว่าเพื่อนไปนิดๆ ตอนนี้ใช้กับ corsair 16/3200 ไปได้ 2933 ถ้าเป็นแรม geil ryzen. ได้ 3066 ครับ คาดว่า AGESA ตัวต่อไปหน้าจะ 3200 ได้แบบสบายๆ

Comment

gigabyte ax370 gaming 5 กะลังคิดๆอยู่ครับ เลือกบอร์ดยังไม่ได้สักที ฮ่าๆ

Comment

Working...
                          X