overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: Athlon 64 X2 4800+ ดับเวลาแปลงไฟล์หนัง

OverclockZone Member

Default Athlon 64 X2 4800+ ดับเวลาแปลงไฟล์หนัง

ไม่รู้ว่าเป็นที่ซีพียู หรือบอร์ด เวลาเปิดเครื่องปกติ อุณหภูมิตั้ง 79 ร้อนไปรึเปล่า
    โดยทั่วไปอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่
    เวลาแปลงไฟล์หนังจาก avi เป็น Mpeg ผ่านไปประมาณ 5 นาที คอมดับเลย
    แล้วก็ตอน format ลงวินโดว์ใหม่คอมก็ดับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยจ้า
    สเปคเครื่อง
    amd athlon 64 X2 4800+ Brisbane ซิ้งค์เดิม
    Asus M2N-MX SE PLUS
    VGA On board
    Ram Kingston 800 1GB*2
    HDD Western SATA2 250 GB กับ Seagate IDE 20 GB
    Power Gigabyte 500 watt

OverclockZone Member boyro's Avatar

ร้อนตับแล๊ป ปกติน่าจะอยู่ที่ 50องศา Full น่าจะ 70 องศา โดยประมาณ ที่ซิ้งเดิม

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ร้อนเกิน

เช็คอุปดรณ์อีกครั้งน่ะ

ซิ้งค์ ใส่แน่นรึปล่าว

OverclockZone Member kikote's Avatar

ซีลิโคลนไม่ทั่วหรือป่าวคับ ทาดีๆๆ

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

อืม....อยากรู้เหมือนกันมันดับได้ไง ???

OverclockZone Member มหิงสา's Avatar
    ศิีิริราช - บางใหญ่

อาการเดียวกับผมครับ ผมตัว x2 4200+
    หุหุ ทะลุเกือบร้อย ต้องใช้ ฮาตาริ 16 นิ้วจ่อ
    แล้วนั่งลุ้นว่าจะแปลงไฟล์จบไหม

ทาซิลิโคนใหม่ เต็มๆ ก็ยังแก้ไม่หาย
    พักหลังๆเลยถอดใจล่ะ 55+

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

ซิงก์ไม่สนิทรึเปล่าครับ ระวังไหม้ ถอดออกมาใส่ใหม่ดีกว่าครับ

ง่ะ ถามหน่อยครับว่าซื้อ X2 4800+ล๊อตนี้มาเมื่อไร?
    ถ้าเดือนพฤษภาคม-มิถุนายน 2551 ก็ไม่แปลกใจเท่าไรที่คุณ"โดนเหมือนผม"

แต่ถ้าซื้อมาล่าสุดนี่ผมก็อึ้งแดรกเลยนะครับ -*- เพราะคิดว่าของล๊อตห่วยน่าจะหมดแล้ว

เอาเป็นว่าวิธีแก้ของผมนะครับ ให้เข้าไปในไบออส
    แล้วเข้าไปดูในหมวดของ Pc Health เพื่อสังเกตุอุณหภูมิของ CPU ว่ามันเป็นอย่างไร
    1. มันค่อยๆเพิ่มแบบไม่มีลดลงเลยหรือเปล่า?
    2. สังเกตุว่าคอมมันดับที่อุณหภูมิที่เท่าไร?
    3. สืบเนื่องจากข้อ 2 นะครับ พอคอมดับปุ๊บก็ รอสักพัก 3 นาที แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ แล้วทำตามข้อ 1 และ 2 ที่ผมบอกไป

สรุปสุดท้าย ถ้ามันคอมมันดับตอนที่อุณหภูมิมันสูงเท่ากัน ก็ RIP และส่งเคลมเลยครับ

ปล. ถ้าสันนิฐานของผมเป็นจริง ก็คงต้องชะลอการซื้อ AMD ล๊อตใหม่เสียแล้ว เพราะ QC ห่วยบรมโคตร

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

เหอๆ

OverclockZone Member Frankie's Avatar

Default --------

Quote Originally Posted by Panda_Master View Post
    ง่ะ ถามหน่อยครับว่าซื้อ X2 4800+ล๊อตนี้มาเมื่อไร?
    ถ้าเดือนพฤษภาคม-มิถุนายน 2551 ก็ไม่แปลกใจเท่าไรที่คุณ"โดนเหมือนผม"

แต่ถ้าซื้อมาล่าสุดนี่ผมก็อึ้งแดรกเลยนะครับ -*- เพราะคิดว่าของล๊อตห่วยน่าจะหมดแล้ว

เอาเป็นว่าวิธีแก้ของผมนะครับ ให้เข้าไปในไบออส
    แล้วเข้าไปดูในหมวดของ Pc Health เพื่อสังเกตุอุณหภูมิของ CPU ว่ามันเป็นอย่างไร
    1. มันค่อยๆเพิ่มแบบไม่มีลดลงเลยหรือเปล่า?
    2. สังเกตุว่าคอมมันดับที่อุณหภูมิที่เท่าไร?
    3. สืบเนื่องจากข้อ 2 นะครับ พอคอมดับปุ๊บก็ รอสักพัก 3 นาที แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ แล้วทำตามข้อ 1 และ 2 ที่ผมบอกไป

สรุปสุดท้าย ถ้ามันคอมมันดับตอนที่อุณหภูมิมันสูงเท่ากัน ก็ RIP และส่งเคลมเลยครับ

ปล. ถ้าสันนิฐานของผมเป็นจริง ก็คงต้องชะลอการซื้อ AMD ล๊อตใหม่เสียแล้ว เพราะ QC ห่วยบรมโคตร

ไม่ได้เป็นทุกตัวหรอก ครับ

ถ้าไม่ดีจริงคงไม่มีคนซื้อ หรอก บางตัวอาจจะไม่ดี ตัวดีดี ก็มีนะผมว่า

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

X2 4800+ ที่ใช้อยู่ o/c ไหมครับ และใช้ิ็ซิ้งค์ เดิมเหรือเปลี่ยน ที่ถามเพราะ X2 4800+ล๊อตใหม่ๆ o/c กับซิ้งค์เดิมไม่เวิร์กครับ ซิ้งค์ล๊อตใหม่ๆ อมความร้อนครับ

Quote Originally Posted by Frankie View Post
    ไม่ได้เป็นทุกตัวหรอก ครับ

ถ้าไม่ดีจริงคงไม่มีคนซื้อ หรอก บางตัวอาจจะไม่ดี ตัวดีดี ก็มีนะผมว่า
    ถ้างั้นก็คงเป็นผมที่ซวยเอง เพราะรอบเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมไปสั่งซื้อ amd x24800+
    จากร้านๆหนึ่งในพันทิพย์พลาซ่า จำนวน3ตัว เลขรหัสข้างกล่องเรียงไล่กันทั้งหมด ก็เป็นอัน RIP ทั้ง3ตัวครับ ผมเลย "เข็ด" ไง แต่ก็ภาวะนาว่าขอให้ของล็อตใหม่ๆปรับปรุงเรื่อง QC ด่วน เพราะมีแนวโน้มว่าต้นปี จะมีคนสั่ง AMD X2 อีกเยอะ

เป็นเหมือนของผมเลยคับเล่นอยู่ดีๆๆก้อดับไปเฉยๆๆพอผมลงวินโดว์ใหม่กำลังจะเข้าหน้า format ก้อดับไม่รู้จะทำยังไงแล้วคับ

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

ของผมโชคดีไปไม่โดน

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ
    ตอนนี้เอา cpuไปเคลมแล้วเปลี่ยนเป็น x2 5000
    เสียค่าใช้จ่ายไป 300 ที่ com7 เค้าบอกว่าเป็นที่บอร์ดจ่ายไฟไม่พอ
    ขอให้ช่วยแนะนำทีว่าจะใช้บอร์ดอะไรดี เอาแบบ vga on กับแบบไม่มี vga
    งบประมาณไม่เกิน 4000 ขอบคุณล่วงหน้าจ้า......

OverclockZone Member OWNER's Avatar

M3A78-PRO = 3150 HD3200
    Last edited by OWNER; 8 Jan 2009 at 10:13:22.

OverclockZone Member banditez's Avatar
    Suzuki 4x4 สร้างมิตร พิชิตทาง

ลอง Update BIOS ครับ บ้างทีอาจจะไม่ร้อน แต่เซ็นเซอร์เพี้ยน

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

Quote Originally Posted by Panda_Master View Post
    ถ้างั้นก็คงเป็นผมที่ซวยเอง เพราะรอบเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมไปสั่งซื้อ amd x24800+
    จากร้านๆหนึ่งในพันทิพย์พลาซ่า จำนวน3ตัว เลขรหัสข้างกล่องเรียงไล่กันทั้งหมด ก็เป็นอัน RIP ทั้ง3ตัวครับ ผมเลย "เข็ด" ไง แต่ก็ภาวะนาว่าขอให้ของล็อตใหม่ๆปรับปรุงเรื่อง QC ด่วน เพราะมีแนวโน้มว่าต้นปี จะมีคนสั่ง AMD X2 อีกเยอะ
    ผมก็ซื้อช่วงนั้นไม่เห็นเป็นไรเลยคับ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ไปเคลมแล้ว รุ่น 4800 ไม่มี เลยขอเปลี่ยนเป็น 5000
    ตอนนี้ไม่ร้อนแล้ว แปลงไฟล์หนังพร้อมกับโหลดโปรแกรมจากเน็ท อุณหภูมิ แค่ 66 เอง
    เวลา formatt ลง windows ใหม่ ก็ไม่ดับแล้ว

Quote Originally Posted by OWNER View Post
    M3A78-PRO = 3150 HD3200
    ตัวนี้ใส่ซีพียู Phenom II X4 ได้ไหมค่ะ เผื่อจะอัพในอนาคต

Bookmarks

Bookmarks