Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebookที่ซื้อมาใหม่ จำเป็นมั๊ยต้องชาร์จแบตประมาน8-10ชม.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebookที่ซื้อมาใหม่ จำเป็นมั๊ยต้องชาร์จแบตประมาน8-10ชม.

คือเพื่อนผมมันก็แนะนำมาอ่ะนะ มันบอก12 ไปเลยก็ได้
    ผมก็ชาร์จไปแหละ
    แต่ปัญหาก็คือ ผมยังชาร์จไม่เสร็จเลย ปลั๊กดันหลุด(คือรูเสียบมันไม่ค่อยดีอ่ะ ออกจะหลวมๆ)
    ไม่รู้ว่าหลุดตอนไหน แต่เป็นตอนหลังจากแบตเต็มแล้วแน่ๆ เพราะตอนที่แบตเต็มไฟมันยังเข้าอยู่

ก็เลยอยากทราบว่า กรณีนี้ต้องทำไงครับ ชาร์จต่อให้ครบ12?/หรือว่าแค่นี้ก็ได้ แล้วพอแบตหมดอีกครั้ง ค่อยชาร์จนานๆ อีกที

คือชาร์ต 12 ชม ครั้งแรกแล้วใช้ให้หมดแล้ว ชาร์จแบบนี้อีกประมาณ 3 ครั้งน่ะคับ เห็นร้านเค้าบอก

Comment

ชาตต่อเลยครับ

Comment

ไม่จำเป็นครับ ซื้อมาก็ใช้ได้ตามปกติเลย

Comment

Li มันใช้ได้เลยไม่ใช่หรอครับ เหนร้านชอบบอกว่าใช้ให้หมด ปกติ Li ใช้ให้ หมดแล้ว Batt เสื่อมนะพี่น้องครับ

Comment

ครับตาม rep บนหลายๆท่านครับ
            เสริมให้ครับ
            แบตลิเที่ยม จะชาตตลอดเลยก็ได้ ไม่ต้องกลัวมันเสื่อมครับ
            เพราะมันถูกสร้างมาให้ชาตตลอดอยู่แล้ว ( ลองศึกษาเรื่องรอบ Cycle ของมันดูได้ครับ )

ที่สำคัญที่สุดเลยคือ อย่าปล่อยให้แบตมันหมดครับ
            ถ้ามันหมดแบบเกลี้ยงเรียบวุธเลย ไร้กระแสไฟฟ้าไหลเวียนเลย
            มันจะพังครับ และแบตชนิดนี้ก็ไม่ควรซื้อมาตุนไว้เช่นกัน
            เพราะว่ามันจะพังตามวันหมดอายุของมัน นับตั้งแต่วันที่ผลิต
            ดังนั้นมันต้องพังเข้าซักวันหนึ่งอย่างแน่นอนครับ
            แบตตอรี่พวกนี้ เลยมักจะมีประกันอย่างมากก็ 6 เดือน ( แยกกับเครื่อง )

Comment

ตามท่าน pattyna บอกเลยครับ

Comment

Life Cycle ไม่ได้บอกว่าจะเสื่อมหรือใช้ได้อีกเมื่อไหร่ที่เป็นตัวแปรเดียว แต่ยังมีอายุของแบตฯ ด้วยว่าใช้มาแล้วนานเท่าใดครับ ทั้งสองอย่างจะสัมพันธ์กันตามกราฟนี้ครับ

ภาพจาก http://www.thaithinkpad.com/forum/thinkpad-faq/li-ion/
                Credit : Ford AntiTrust @ ThaiThinkPad ครับ

Comment

ความคิดผมคือ

พอประจุมันเต็มแล้ว มันก็มีวงจร Discharge ของมันเอง

ชาร์ตไปก็เท่านั้น

Comment

ลิเทียม ยิ่งชาร์จบ่อยยิ่งดี ไม่จำเป็นต้องชาร์จนาน

Comment

พอแบทเต็มมันก็ตัดไฟเข้าแบทอยู่ดีครับ

ชาจสักกี่วันก็เท่านั้นแหละครับ

อีกอย่างไอ้กรรมวิธีชาร์จอัดครั้งแรกนั้นมันของ Ni-Cd/Ni-Mh ไม่ใช่หรือครับ

แบทโน๊ตบุ๊คเป็น Li-on นี่ครับ = =

Comment

batt ของผมใช้มา 1 ปี 5 เดือน ค่า wear level 11% ครับ จากโปรแกรม everest
                        คิดเป็นเหลือประมาณ 89% ของความจุเต็ม

Comment

ของผมใช้มา 15 เดือน เพิ่งมาสังเกตเมื่อ 2-3 วันก่อน....
                          ว่า แบตผม wear แค่ 4% แต่ปัญหาคือ ตอนนี้ ชาร์จได้แค่ 60-65% แล้วมันจะหยุดชาร์จ -_-
                          แบบนี้ เรียก แบตเสื่อม หรือวงจรในแบต หรือเมนบอร์ดเสียก็ไม่รู้ แต่ ถ้าเสียบปลั๊กใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไร
                          ปัญหามีแค่ว่า...มานชาร์จ สูงสุดได้แค่ 60-65% พอถอดปลั๊ก เสียบใหม่ มันก็ชาร์จให้อีกนิดแล้วมันก็หยุด ทำใหม่ ก็ชาร์จอีกนิด แล้วหยุด สงไส ต้องเตรียมตังไปซื้ VGN-SR25SN เครื่องใหม่ซะแล้ว

Comment

ไม่จำเป็น คนที่บอกอย่างนี้เป็นความคิดของคนโบราณครับ สมัยนี้แบตเป็นรุ่นใหม่แล้วครับ ชาร์ต 2 ชั่วโมงก้อเต็มแล้วอ่ะ เพราะตัวแบต มีแผนวงตัดไฟอยู่ คุณจะเสียบค้างไว้มันก้อไม่ชาร์ตให้คุณหรอกครับพี่น้อง

ตอนนี้ซื้อเครื่องมา 8 เดือน แล้วแบตยัง 0 % ไม่มีเสียหายเลยครับพี่น้อง

Comment

ชาร์ตมันอย่างเดยว

ไม่ต้องกระตุ้นประจุแล้วครับ

อย่าให้หมดล่ะ

10-15% ก้ชาร์ตได้เลย

ไม่งั้น เสื่อม ก่อนวัยอันควร

Comment

Working...
                              X