Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้คืออาการของชิปการ์ดจอจะเสียใช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้คืออาการของชิปการ์ดจอจะเสียใช่ไหมครับ

พอดีซื้อ MSI รุ่น GL62 6QF มาใช้ได้ประมาณ 6 เดือน แล้ว 2-3 วันที่แล้วเพิ่งมีอาการตามรูปครับ

มันจะเป็นหลังจากเวลาผมกดให้ Sleep แล้วพอเปิดขึ้นมาใหม่จะเป็นแบบนี้ เลยตกใจ แต่พอใช้งานปกติไม่เป็นนะครับ

เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่ Driver หรือตัว Hardware รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ใจก็อยากส่งศูนย์แต่ก็ไม่รู้ว่าจะนานแค่ไหน แอบผิดหวังเล็กๆว่าทำไมโชคร้ายจัง ใช้มาแปปเดียวเอง

และก็ไม่ค่อยได้ใช้งานหนักด้วยครับ เกมส์ก็ไม่ค่อยได้เล่นเลย :'(

driver ลงตัวไหนอยู่ครับ ให้ลงตัวที่อยู่ในเว็บตรงกับรุ่น nb ที่เขาลงไว้ให้นะครับ สำหรับ driver intel ส่วน driver การ์ดจอแยกลงรุ่นล่าสุดได้ปกติ

เพราะผมเคยลง driver การ์ด intel นอกเหนือจากที่เขาอัพให้ลงบอกเลยครับ รีเครื่องไม่ได้ clock วิ่งแค่ครึ่งเดียว กลับมาลง driver ที่เว็บผู้ผลิตเขาลงไว้ให้ปกติเลยครับ

msi ผมเคยเจออาการปลุก sleep โคตรนาน กว่าจะตื่นจอดำ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ลง windows ใหม่ก็เป็น ผมเคยใช้ตัว ge72 6qf อะครับ

ใช้ lenovo, hp ไม่เคยเป็นอาการนี้เลย

Comment

Originally posted by COMMENT View Post
      driver ลงตัวไหนอยู่ครับ ให้ลงตัวที่อยู่ในเว็บตรงกับรุ่น nb ที่เขาลงไว้ให้นะครับ สำหรับ driver intel ส่วน driver การ์ดจอแยกลงรุ่นล่าสุดได้ปกติ

เพราะผมเคยลง driver การ์ด intel นอกเหนือจากที่เขาอัพให้ลงบอกเลยครับ รีเครื่องไม่ได้ clock วิ่งแค่ครึ่งเดียว กลับมาลง driver ที่เว็บผู้ผลิตเขาลงไว้ให้ปกติเลยครับ

msi ผมเคยเจออาการปลุก sleep โคตรนาน กว่าจะตื่นจอดำ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ลง windows ใหม่ก็เป็น ผมเคยใช้ตัว ge72 6qf อะครับ

ใช้ lenovo, hp ไม่เคยเป็นอาการนี้เลย
      หรอครับ เดี๋ยวขอลองแล้วมาบอกนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by COMMENT View Post

หายด้วยครับ ดีใจมากๆเลยครับ ผมนึกว่าต้องยกไปศูนย์ซะแล้ว ขอบคุณมากๆนะครับ

Comment

Originally posted by tumsd923 View Post
          หายด้วยครับ ดีใจมากๆเลยครับ ผมนึกว่าต้องยกไปศูนย์ซะแล้ว ขอบคุณมากๆนะครับ
          ยินดีด้วยครับ

ที่แนะนำให้ลงจากเว็บผู้ผลิตของรุ่นโน้ตบุ๊กนั้น ๆ ก็มี driver graphic intel, driver chipset intel(msi ตอนผมใช้ลงนอกเหนือจากเว็บเล่นอยู่ดี ๆ จอฟ้าครับทั้ง ๆ ที่ยังไมไ่ด้ทำอะไร หาสาเหตุอยู่ตั้งนาน ขึ้นโค้ดว่า clock watchdog), driver management engine interface, driver intel rapid storage หลัก ๆ สี่ตัวนี้แหละครับแนะนำให้โหลดจากเว็บผู้ผลิตตรงกับรุ่นโน๊ตบุ๊กนั้น ๆ จะได้ไม่มีปัญหา

Comment

ยินดีด้วยครับ

ที่แนะนำให้ลงจากเว็บผู้ผลิตของรุ่นโน้ตบุ๊กนั้น ๆ ก็มี driver graphic intel, driver chipset intel(msi ตอนผมใช้ลงนอกเหนือจากเว็บเล่นอยู่ดี ๆ จอฟ้าครับทั้ง ๆ ที่ยังไมไ่ด้ทำอะไร หาสาเหตุอยู่ตั้งนาน ขึ้นโค้ดว่า clock watchdog), driver management engine interface, driver intel rapid storage หลัก ๆ สี่ตัวนี้แหละครับแนะนำให้โหลดจากเว็บผู้ผลิตตรงกับรุ่นโน๊ตบุ๊กนั้น ๆ จะได้ไม่มีปัญหา
            ขอลคุณมากครับ ผมก็แปลกใจเพราะใช้ Lenovo มาไม่เห็นเป็น เลยไม่รู้เหมือนกันว่าทาง MSI เขาปรับแต่ง HW ด้วยหรอ เลยไม่รองรับกับ Driver ใหม่ๆ

Comment

https://www.facebook.com/ITComputerRam3 รับซ่อมครับผม

Comment

Working...
              X