Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มพื้นที่ใน Hardisk Drive C โดยไม่ต้องลง Windows ใหม่???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มพื้นที่ใน Hardisk Drive C โดยไม่ต้องลง Windows ใหม่???

คือตอนนี้ผมต้องการลดพื้นที่ของ Drive D แล้วนำมาเพิ่มใ้ห้กับ Drive C ได้มั้ยครับ??

ใครมีวิธีไหนบ้างครับ เอาแบบไม่ต้องลง Window ใหม่นะครับ...

ป.ล. ขอแบบละเอียดนะครับ ผมโง่...ขอบคุณมากมายครับ +-+

Originally posted by 48027207 View Post
    คือตอนนี้ผมต้องการลดพื้นที่ของ Drive D แล้วนำมาเพิ่มใ้ห้กับ Drive C ได้มั้ยครับ??

ใครมีวิธีไหนบ้างครับ เอาแบบไม่ต้องลง Window ใหม่นะครับ...

ป.ล. ขอแบบละเอียดนะครับ ผมโง่...ขอบคุณมากมายครับ +-+
    ถ้าใช้XPใช้โปรแกรมnorton partion magic8ลงแล้วเปิดโปรแกรมขึ้นมา เลือกdriveที่จะลดขนาด โดยคริกขวาที่driveที่จะลดขนาด โดยเลือกresize/move แล้วจะเห็นเป็นรูปdriveที่เป็นแถบสี ให้เอาลูกศรไปเลื่อนที่หัวของdriveที่ต้องการจะลดขนาดโดยเลือกเอาว่าจะลดเท่าไรหรือขี้เกลียดเลื่อนก็ใส่ขนาดในช่องnewsizeเลยก็ได้ ส่วนการเพื่มขนาดก็ทำเหมือนกับการลดเพียงแต่ใช้ลูกศรเลื่อนขนาดด้านหลังของแถบก็เสร็จ เมื่อทำเสร็จแล้วก็กดapply เสร็จแล้วเครื่องก็จะรีเอง

Comment

Partition Magic ใช้วิธ๊ Resize Partition แล้ว ก็ Merge Partition ครับ ถ้าใน xp น่าจะทำได้นะครับ ของผม windows vista จะเพิ่มเนื้อที่ให้ c: ยังหาทางอยู่ มันไม่ยอมให้ merge partition ที่มี os ของ vista อ่าใครเคยทำได้บอกหน่อย

แป่วตอบพร้อมข้างบนเลย

Comment

ถ้าใช้ vista ลงโปรแกรมนี้เลยคับ
        Paragon Partition Manager 9.0 Professional

ได้ผล ภายใน 20 นาที
        ลองแล้วใช้ดีจิงบอกต่อ อิๆ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยครับ ได้ประโยฃน์มาก

Comment

อ่อ อย่างงี่นี้เอง

Comment

ดีๆๆ

Comment

Working...
              X