overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 8 FirstFirst 123456 ... LastLast
Results 21 to 40 of 160

Quote Originally Posted by rawee349 View Post
    ซิลิโคน Gaallium อยู่ได้2-3ปีครับ น้ำยาทาเล็บให้เลือกแบบใสๆ หรือลูกค้าแจ้งผม เดี๋ยวผมแถวซิลิโคนทนความร้อนให้อีกทีครับ
    PM ไปแล้วนะครับ

OverclockZone Member supel2nova's Avatar

จัดไปแล้วครับลดลงมา 20?C +++ ขั้นตอนง่ายมากครับ พี่คนขายให้คำแนะนำดีครับ

ปกติ full load 85?C ตอนนี้ เหลือ 60 ต้น ๆ วันอากาศร้อน อากาศเย็นก็ 50 ต้น ๆ ครับ kraken x62

Sent from my SM-G920F using Tapatalk

OverclockZone Member ptw4520's Avatar

^
    - เพิ่งจะได้บอร์ด OCF ที่เคลมเมื่อวาน แต่มีปัญหาเรื่องไบออส เช้านี้เพิ่งไปแฟรชที่ร้าน ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้ว รีบลงมือเทสด้วยความอยาก ให้สมกับที่รอมาเป็นเดือน
    - เทสด้วย LinX 6.5 เทียบกับของเดิมที่บันทึกผลไว้ สรุปว่าความร้อนลดลงมาประมาณ 25 องศา คุ้มค่ากับการลงทุนไป 700 บาท ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจมากครับ
    - ลงให้เพื่อนๆ ดูกันในเว็บไปแล้ว เผื่อท่านใดสนใจก็ลองได้ ส่วนผลเทสตามรูปครับ
    ***ผลเทสเดิม เทสขณะความร้อนภายในห้อง = 35C ความร้อนสูงสุดดูจาก Real Temp=86C

***ผลเทสใหม่ เทสขณะความร้อนภายในห้อง = 34C ความร้อนสูงสุดดูจาก Real Temp=61C สรุปว่าเย็นลงกว่าเดิมประมาณ 25 องศา

OverclockZone Member Alteizen's Avatar

อยากลองใช้กับ 2400S ใน AIO จริงๆแฮะ

OverclockZone Member

มาคอนเฟิมห่ะ ว่าพ่อค้า รับผ่า งานเนียนมาก มาผ่าถึงที่ ผ่าเสร็จ ลดลง 20องศา

amcoy's Avatar

ถาม
    เมื่อก่อนก็ใช้ cpu แบบไม่มีฝาปิด (ที่ใส่ไม่ดีแล้ว core บิ่นนั้นละ)

เอาฝาออกแล้วเอา heatsink ทองแดงประกบตรงๆ เลย + Gallium ตัวนี้จะไม่เย็นกว่าหรือ ???

OverclockZone Member sandsab's Avatar

แวะมาให้เครดิตพ่อค้าครับ พ่อค้าแนะนำดีมาก
    เย็นนี้จะมาผ่า แล้วจะมาลงผลเทสให้ดูกันครับ

OverclockZone Member sandsab's Avatar

ก่อนผ่า
    stabilitytest FUll No oc.jpg
    หลังผ่า
    stabilitytest Full new no oc.jpg

Quote Originally Posted by amcoy View Post
    ถาม
    เมื่อก่อนก็ใช้ cpu แบบไม่มีฝาปิด (ที่ใส่ไม่ดีแล้ว core บิ่นนั้นละ)

เอาฝาออกแล้วเอา heatsink ทองแดงประกบตรงๆ เลย + Gallium ตัวนี้จะไม่เย็นกว่าหรือ ???
    ใช้แบบเปิดผ่าเย็นกว่าแน่นอนครับ
    แต่ซิลิโคนชนิดนี้เวลาใช้มันจะติดกับพื้นผิวนั้นเลย บางทีเช็ดไม่ออก บางท่านอาจไม่อยากใช้มันติดเป็นรอย ก็เลยปิดกระดองไว้ดีกว่า บางท่านอาจพอใจกับการระบายความแล้ว ก็เลยไม่อยากเปิดกระดองไว้ ( ความคิดผมนะครับ 555 )
    ถ้าใครชอบแบบเย็นสุดๆก็เป็นอีกวิธีลดความร้อนครับ

OverclockZone Member xanzus's Avatar

ตามที่เขียนไปครับมีแพลนเอามาทาโน๊ตบุ๊คระบายความร้อนหลายๆเครื่องอยู่
    แต่เครื่องที่กังวลสุดคงเครื่องนี้ Macbook air
    หน้าตา sink มันประมาณนี้แหละครับแต่ปัญหาคือไม่แน่ใจว่ามันเป็นทองแดง หรืออลู ที่ทาสีทองแดงเฉยๆ

ถ้าเพิ่มอีกนิดมีแพลนจะผ่า CPU ตัวเองด้วยอยากรู้ว่าเวลาติดกับเนี่ยใช้อะไรติดกันครับ

OverclockZone Member loveking's Avatar

ใส่กับซีพียูโน็ตบุคได้เปล่าครับท่าน เพราะมันไม่มีกระดองให้เปิดให้ปิดแบบพีซีเลย (กลัวมันระเหยหมด) ครับท่าน?

OverclockZone Member teerachai111's Avatar

++เคดิสให้เลยครับ

Quote Originally Posted by xanzus View Post
    ตามที่เขียนไปครับมีแพลนเอามาทาโน๊ตบุ๊คระบายความร้อนหลายๆเครื่องอยู่
    แต่เครื่องที่กังวลสุดคงเครื่องนี้ Macbook air
    หน้าตา sink มันประมาณนี้แหละครับแต่ปัญหาคือไม่แน่ใจว่ามันเป็นทองแดง หรืออลู ที่ทาสีทองแดงเฉยๆ

ถ้าเพิ่มอีกนิดมีแพลนจะผ่า CPU ตัวเองด้วยอยากรู้ว่าเวลาติดกับเนี่ยใช้อะไรติดกันครับ
    -จุดที่ประกบกับ CPU เป็นทองแดงแน่นอนครับ สามารถใช้ซิลิโคน Gallium ได้ เวลาใช้ให้ทาแบบบางๆพอครับ
    -ผ่า CPU แล้วติดกลับให้ใช้ ลองหาประเก็นซิลิโคนติดกลับได้ครับ ถ้าไม่มีให้แจ้งมา เดี๋ยวแบงที่ผมแถมให้ แต่อยู่ได้ 4-5 วัน หลังจากนั้นมันจะแห้งครับ
    Last edited by rawee349; 2 Oct 2017 at 12:06:10.

Quote Originally Posted by loveking View Post
    ใส่กับซีพียูโน็ตบุคได้เปล่าครับท่าน เพราะมันไม่มีกระดองให้เปิดให้ปิดแบบพีซีเลย (กลัวมันระเหยหมด) ครับท่าน?

ใส่ได้ครับ ให้ทางบางๆก็พอครับ

มาให้เครดิตครับ ผ่าแล้ว 7700k วิ่ง5.0 ร้อนไม่เกิน90 ครับ พ่อค้าโอเครครับ อุดหนุนได้ มาผ่าถึงบ้านเทสกันสดๆเลย

maxta's Avatar

แวะมาดัน

ดันดันครับ

OverclockZone Member blackart's Avatar
    กรุงเทพ,บางแค,พระราม2

ขอสอบถามหน่อยครับพอดีว่าสนใจ ถ้าหากฝากให้ทำนี้ จะมีการปิดฝากระดองให้สนิทเหมือนขามาไหมครับ หรือว่า ใช้แบบที่ฝากระดองยังเลื่อนๆได้แกะได้อะครับ เคยผ่าเองแล้วมันเลื่อนๆตอนจะใส่ใน socket แล้วก็ด่องไปตัวอะครับ

ผ่าแล้วปิดกลับด้วยซิลิโคนดำเหมือนเดิมใส่ใน socket แล้วไม่เลื่อนครับ

OverclockZone Member Evermind's Avatar
    Castle Cousland, Highever

แวะมาให้เครดิต
    ลองผ่าครั้งแรก มีเครื่องมือช่วยรู้สึกง่ายกว่าที่คิด
    4790K@4.5 อายุ 3 ปีกว่า ซิงค์ลม cm hyper 212x พัดลมเดี่ยว
    เปิดออกมาซิลิโคนบน die แข็งเป๊ก << เจอสาเหตุจอฟ้าล่ะ

ก่อนผ่า room temp 24C
    LinX 0.6.5 อุณหภูมิพุ่งพรวดๆ ซักพักก็จอฟ้าไป

หลังผ่า room temp 26C เทสจนจบเครื่องไม่ดับแล้ว เฮ 5555

AIDA64 ก่อนผ่า room temp 24C

หลังผ่า room temp 25C

สรุป ก่อนผ่า idle 36-39C หลังผ่า 32-35C เล่นเกมลดไป 10C สำหรับ Stress Test หนักๆลดไป 14-25C
    Last edited by Evermind; 12 Nov 2017 at 20:27:19.

Page 2 of 8 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks