Announcement

Collapse
No announcement yet.

อายุ Power Supply

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

2เครื่องของผม ตัวนึง6ปี ตัวนึง7ปี สองตัวราคารวมกันไม่ถึงสี่พัน

เปลี่ยนเมื่อเริ่มจ่ายไฟผิดปกติ หรือเมื่ออัพสเป็คแล้วไฟไม่พอ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      2เครื่องของผม ตัวนึง6ปี ตัวนึง7ปี สองตัวราคารวมกันไม่ถึงสี่พัน

เปลี่ยนเมื่อเริ่มจ่ายไฟผิดปกติ หรือเมื่ออัพสเป็คแล้วไฟไม่พอ
      จะรู้ได้ไงครับ ว่าจ่ายไฟผิดปกติ แนะนำทีครับ

Comment

Originally posted by JaionWan View Post
        จะรู้ได้ไงครับ ว่าจ่ายไฟผิดปกติ แนะนำทีครับ
        เมนบอร์ดทุกยี่ห้อจะมีโปรแกรมเช็คสถานะ หรือ OC จะอยู่ในหน้าโหลดไดรว์เวอร์ในหมวด Utility แต่ล่ะยี่ห้อชื่อไม่เหมือนกัน ไปโหลดมาติดตั้งครับ
        แล้วก็ใช้โปรแกรมเบิร์นให้มีโหลดหนักๆ ในรูปผมใช้ MSI Kombustor เบิร์น VGA แล้วก็ดูว่า PSU มันจ่ายไฟปกติ หรือไม่ หลักๆจะมี3ค่า 3.3V // 5V // 12V

............

มือใหม่แนะนำให้เข้าไปอ่านกระทู้นี้ครับ

https://www.overclockzone.com/forums...ly-Guide-(New)

Comment

ทีนี้ลองมาดูจากสเป็คของผู้ผลิตบ้าง ส่วนใหญ่ผู้ผลิตชั้นนำจะระบุอายุใช้งานกันไว้แล้ว

ยกตัวอย่าง Seasonic S12II
          ผู้ผลิตระบุ Mean time between failures (MTBF) ในสภาวะปกติที่อุณหภูมิ 25 ํc (ไม่รวมพัดลม) ไว้ที่ 150,000ชั่วโมง
          แต่บ้านเรามันร้อนผมลดเหลือครึ่งเลยเหลือ 75,000ชั่วโมง ก็ 8ปีกว่าๆ แต่ถ้ามีไฟเกิน ไฟกระชากอายุสั้นลงแน่นอนอาจจะถึงขั้นพังเลย
          แต่ PSU ดีๆส่วนใหญ่จะมีวงจรป้องกันก็อาจจะพังแค่ตัวมันเองไม่เอาอย่างอื่นไปด้วย

https://seasonic.com/product/s12ii-620/

Comment

ใช้ Scythe Gouriki 600W อยู่เลย จะแปดปีแล้วมั้งงง

Comment

อายุพอๆ กันเลยครับ เคยมีปัญหาครั้งนึงพัดลมไม่หมุด ตอนแรกนึกว่าพัดลมเสีย จะได้หามาเปลี่ยน มาตรวจดูรู้ว่าพัดลมมันฟืด
              เพราะน้ำมันมันแห้ง ก็เลยถอดออกมาล้างพัดลม หยอดน้ำมัน จนบัดนี้ก็ยังปกติ

Originally posted by CumCaptain View Post
              ใช้ Scythe Gouriki 600W อยู่เลย จะแปดปีแล้วมั้งงง

Comment

Seasonic S12II 620w เข้าปีที่5แล้วครับ ซื้อพร้อม FX6100 เปลี่ยนผ่านเป็น RYZEN ก็ยังนิ่งๆอยู่ ถ้าแรงดันเริ่มแกว่งคงเปลี่ยน แต่ก็คิดว่าจะเล่น Seasonic เหมือนเดิม
                Last edited by K8; 27 Aug 2017, 18:54:09.

Comment

PSU นี่ของอยู่นานเลยนะครับ เปลี่ยนอีกทีนี่เกือบอายุมันคง 10 ปีโน่นหละมั้ง

HX850 ยังอยู่ดีของที่เหลือเปลี่ยนไป 3 รอบได้ละ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                    เมนบอร์ดทุกยี่ห้อจะมีโปรแกรมเช็คสถานะ หรือ OC จะอยู่ในหน้าโหลดไดรว์เวอร์ในหมวด Utility แต่ล่ะยี่ห้อชื่อไม่เหมือนกัน ไปโหลดมาติดตั้งครับ
                    แล้วก็ใช้โปรแกรมเบิร์นให้มีโหลดหนักๆ ในรูปผมใช้ MSI Kombustor เบิร์น VGA แล้วก็ดูว่า PSU มันจ่ายไฟปกติ หรือไม่ หลักๆจะมี3ค่า 3.3V // 5V // 12V

............

มือใหม่แนะนำให้เข้าไปอ่านกระทู้นี้ครับ

https://www.overclockzone.com/forums...ly-Guide-(New)
                    ขอบคุณครับ

Comment

ปกติถ้าใช้งานLoadสักครึ่งนึงของSpec-PSUก็ใช้ได้ยาวนานเกิน 5 ปีขึ้นนะ(แล้วแต่คุณภาพPSUที่ใช้ด้วย) หมั่นตรวจสอบแรงดันสักเดือนละครั้งก็พอได้

มีSS1000w/SS1200w,ไม่เคยใช้งานถึง 1 ใน 3 ของspecเลย และอีกตัวก็ Thermaltake TR2(650W 80plus-bronze) 6 ปีกว่าแล้วก็ยังใช้งานได้อยู่เลย
                      แต่PSUที่เจ๊งเลยก็CM650W ใช้แค่2ปีพังเลย

Comment

Enermax ซื้อปี 46 พึ่งจะลาโลกราวๆ ปี 54 มั้ง อยู่ๆก็ไปเลย

ตอนนี้ใช้ของ Super Flower รุ่น Gold อยู่

Comment

เครื่องโหลดบิทผม ยังใช้ superb 500W ที่ซื้อมาตั้งแต่ปี 48 อยู่เลยครับ อิอิ

Comment

Hx 750 จะหกปีได้แล้วมั้ง

Comment

Originally posted by truez View Post
                              ผมใช้ Scythe Stronger 700W Plug-In 80Plus มาตั้งแต่มีขายจนถึงตอนนี้ ผ่านมาทุกซีพียู ของAMD ตอนนี้ใช้ Ryzen 1600+gtx1050 ยังปรกติดีครับ
                              รุ่นนี้เหมือนกัน 6 ปีกว่าแล้วยังดีอยู่เลย

Comment

ดูแล้ว ผมคงไม่ต้องกังวล อะไรเรื่องเพาเวอร์และ ใช้ไปยาวๆเลย

Comment

Working...
                                X