overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: จะซื้อ sony a350 ดีไหมครับ ?

OverclockZone Member

Default จะซื้อ sony a350 ดีไหมครับ ?

พอดีจะซื้อกล้อง dslr เป็นตัวแรกครับ เลยอยากถามว่า
    - ซื้อเป็นชุดไหนดี มันมีให้เลือกเป็นตัวกล้องเปล่าๆ ชุดที่สองเป็นตัวกล้อง+เลนส์อันนึง ชุดที่ 3 เป็นตัวกล้อง+เลนส์ 2 อัน อะครับ
    - มีกล้อง dslr ที่มันใช้ ms pro duo ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ถ้าถามว่าคุณพร้อมที่จะรับอะไรใหม่ ๆเพิ่มไหม หรือ พอแล้วกะกล้องตัวเดียวอ่ะครับ ถ้าพอกะกล้องตัวเดียว...ก็ลองดูครับ ซึ่งคนเล่นส่วนใหญ่มักจะไม่พออยู่แล้ว ไหนจะซื้อแฟช ซื้อเลนน์ระยะต่าง ๆ โดยทางตลาดตอนนี้ตัวเลนน์ค่อนยาก และราคาสูง (ซึ่งตรงคาดว่าทาง Sony น่าจะลองเอาไปคิดดูนะครับ) ส่วนถามแล้วมันไม่มีค่ายอิสระอย่างอื่นเข้ามาบ้างหรือ อย่าง Sigma หรือ Tonika ที่สามารถใช้ร่วมกะ Sony ได้ คำตอบคือ มีครับ มีอยู่ 2 อย่างคือ สั่งซื้อจากเว็บนอก หรือบินไปซื้อเลนน์ ที่ใช้สำหรับ Sony โดนเฉพาะ ไม่ก็ต้องหาเมาส์ของเลนน์ มินอต้าร์ มือ2 มาใช้ซึ่งโรงงานได้ถูกซื้อโดย Sony ไปแล้ว เพราะฉนั้นถ้าต้องการเล่น Sony จริง ๆ ก็ต้องรับราคาที่แสนจะแพงของเลนน์ในต่อละตัวได้ครับ เพราะราคาไม่ใชเล่น ๆ เลย แต่ถ้าต้องการใช้ได้สะดวก หาเลนน์ง่าย ๆ มีของเล่นให้เล่นเยอะ ลองมอง นิคอน กะ แคนนอน ดูครับ ผมคิดว่าน่าจะสะดวก ทั้งเรื่องประกัน และ อะไหล่หลาย ๆ อย่างด้วย ลอ
    งเก็บไปคิดดูครับ

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ถ้าถามว่าคุณพร้อมที่จะรับอะไรใหม่ ๆเพิ่มไหม หรือ พอแล้วกะกล้องตัวเดียวอ่ะครับ ถ้าพอกะกล้องตัวเดียว...ก็ลองดูครับ ซึ่งคนเล่นส่วนใหญ่มักจะไม่พออยู่แล้ว ไหนจะซื้อแฟช ซื้อเลนน์ระยะต่าง ๆ โดยทางตลาดตอนนี้ตัวเลนน์ค่อนยาก และราคาสูง (ซึ่งตรงคาดว่าทาง Sony น่าจะลองเอาไปคิดดูนะครับ) ส่วนถามแล้วมันไม่มีค่ายอิสระอย่างอื่นเข้ามาบ้างหรือ อย่าง Sigma หรือ Tonika ที่สามารถใช้ร่วมกะ Sony ได้ คำตอบคือ มีครับ มีอยู่ 2 อย่างคือ สั่งซื้อจากเว็บนอก หรือบินไปซื้อเลนน์ ที่ใช้สำหรับ Sony โดนเฉพาะ ไม่ก็ต้องหาเมาส์ของเลนน์ มินอต้าร์ มือ2 มาใช้ซึ่งโรงงานได้ถูกซื้อโดย Sony ไปแล้ว เพราะฉนั้นถ้าต้องการเล่น Sony จริง ๆ ก็ต้องรับราคาที่แสนจะแพงของเลนน์ในต่อละตัวได้ครับ เพราะราคาไม่ใชเล่น ๆ เลย แต่ถ้าต้องการใช้ได้สะดวก หาเลนน์ง่าย ๆ มีของเล่นให้เล่นเยอะ ลองมอง นิคอน กะ แคนนอน ดูครับ ผมคิดว่าน่าจะสะดวก ทั้งเรื่องประกัน และ อะไหล่หลาย ๆ อย่างด้วย ลอ
    งเก็บไปคิดดูครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

เรื่อง0บริการด้วยนะครับ ผมไม่รู้ว่าSonyเค้ามี0บริการเฉพาะกล้องรึป่าว ถ้าไม่มีก็ทำใจได้เลยครับ

Moderator

เรื่องบริการ sony หายห่วงครับ แต่ถ้า dslr สำหรับ sony ผมว่ารออีกนิดครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ผมใช้ A350 อยู่แล้วยังสุขภาพดี มีความสุข และพอใจในสิ่งที่ผมใช้อยู่คับ

แหะๆๆ ซื้อมาแล้ว ^^ คนขายบอกให้ชาร์จแบต 16 ชั่วโมง แล้วพรุ่งนี้จะไปต่างจังหวัด เลยชาร์จไม่ทัน -*- คงต้องไปชาร์จที่โรงแรมจะแล้ว เอ่อ . . แล้วในเซ็ตเขาไม่ได้ให้สายไฟที่ต่อเข้ากับกล้องมาใช่ไหมอะครับ หาไม่เจอ เจอแต่แท่นชาร์จแบต ???

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

http://www.dpreview.com/gallery/sonydslra350_samples/

Sony Alpha DSLR A350 Review Samples (19 of 36), 45 mm equiv, ISO 1600, 1/8 sec, F5.6, -1.0 EV, DT 16-105mm F3.5-5.6

Alpha ไม่แย่นะ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ยินดีต้อนรับคับ

ว่าแต่ซื้อแบบไหนมาเอ่ย เลนส์คิท 1 หรือ 2 ตัว

สายชาร์จต่อตรงกล้องไม่มีนะคับ มีแต่ชาร์จตัวแบตเลย

ส่วนนี่เป็นเว็บที่ชาวโซนี่เค้าสิงกัน http://www.photohobby.net/
    สามารถสอบถามปัญหา ซื้อขายอุปกรณ์ ฯลฯ ของกล้องโซนี่ได้ที่บอร์ดนี้เลยคับ

ซื้อมาแบบมีเลนส์ 2 อันครับ ^^

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by dewiez View Post

ส่วนนี่เป็นเว็บที่ชาวโซนี่เค้าสิงกัน http://www.photohobby.net/
    สามารถสอบถามปัญหา ซื้อขายอุปกรณ์ ฯลฯ ของกล้องโซนี่ได้ที่บอร์ดนี้เลยคับ
    ผมก็อยู่ประจำเว็บนี้ครับ น้า ๆ เขาใจดีครับ ทั้ง Sony และ มินอต้าร์เก่า อยู่ที่นี่กันเยอะครับ

OverclockZone Member L-D's Avatar

ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวหมี(โซหนี้)ครับ
    อุปกรณ์สูงราคาแพงมหาโหด พนักงานไม่ค่อยรู้เรื่อง บริการหลังการขายต้องทำใจเอาหน่อย แต่ก็ยังดีมีการพัฒนาขึ้นบ้าง
    ถ้ารู้จักซอกแซก พวกอุปกรณ์เสริมต่างๆ มันก็ยังพอหาได้บ้างครับ แต่ต้องรอจังหวะเวลาดีจริงๆ
    ตามเว็บข้างบนเลยครับ ชมรมหมีเก่า ยินดีต้อนรับครับ

ตอนนี้ก็สนใจ Sony อยู่เหมือนกันครับ (A900) รวมถึง แฟชเทพ ตัวใหม่ แต่เห็นราคานี่ดิเห็นแล้ว T0T ที่ชอบเพราะเลนน์กับความฉลาดของแฟชตัวใหม่ครับ โดนใจผมจริง ๆ T0T ใครรวยซื้อให้ผมสักตัวก็ดีนะครับ คุคุคุค

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ตอนนี้ก็สนใจ Sony อยู่เหมือนกันครับ (A900) รวมถึง แฟชเทพ ตัวใหม่ แต่เห็นราคานี่ดิเห็นแล้ว T0T ที่ชอบเพราะเลนน์กับความฉลาดของแฟชตัวใหม่ครับ โดนใจผมจริง ๆ T0T ใครรวยซื้อให้ผมสักตัวก็ดีนะครับ คุคุคุค
    แฟลชเทพตัวใหม่นี่ตัวไหนหรอคับ
    58 ป่าวเอ่ย

OverclockZone Member L-D's Avatar

จะไปเล่น A900 แล้วเหรอครับพี่เติ้ง ผมยังรอสอย A700 มือสองไม่เกินสองหมื่นอยู่เลย
    ผมกะรอฟูลเฟรมราคาประหยัดอ่ะครับ ราคาสักครึ่ง A900 ก็ยังดี แต่แฟลชรุ่น 58 นี่ สุดๆครับ ฉลาดและยังแหวกแนวอีก ผมยังคิดอยู่เลยว่าจะถอยดีมั้ย แต่กลัวมาใช้กับ d7d ไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ สงสัยต้องซื้อกล้องก่อนแฟลชแล้วมั้งครับ ตอนนี้ใช้ 54 อยู่มาตั้งกะฟิล์มแล้ว อยากปลดระวางมากมาย

OverclockZone Member GGan's Avatar

A900 เกือบเหยียบแสนเลยนะคับท่าน ใครซื้อนี่....จิงๆ
    ตอนนี้ผมมอง A300 อยู่คับ อยากถามว่า มันมีจุดรบกวนภาพเยอะเหมือน a350 รึเปล่าคับท่าน
    หรือว่าพอประมาณอย่าง a200 คับ

OverclockZone Member Change's Avatar

อยากได้ๆๆ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

ใช้ A350อยู่ครับ ชุด X ทุกวันนี้ ไม่เสียดายเงินเลยครับ เพิ่งถอย 50mm f1.7 ของหมีมาใหม่ ว่าจะกลับไปลองดู

ไอเรื่องเลนส์หายากมั่งล่ะ ของแพงบ้างล่ะ ผมอ่านแล้วบางทีก็เบื่อน่ะครับ เพราะ ของแบบนี้ ไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆอยู่แล้ว

ยังไง ไปที่ร้าน จับตัวไหน ชอบตัวไหน มีเงินซื้อ ซื้อไปเลยครับ อย่าไปห่วงว่า เลนส์มันหายากหรืออะไร เพราะผมบอกแล้วว่า ไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆครับ เหอ ๆ ๆ

Quote Originally Posted by GGan View Post
    A900 เกือบเหยียบแสนเลยนะคับท่าน ใครซื้อนี่....จิงๆ
    ตอนนี้ผมมอง A300 อยู่คับ อยากถามว่า มันมีจุดรบกวนภาพเยอะเหมือน a350 รึเปล่าคับท่าน
    หรือว่าพอประมาณอย่าง a200 คับ
    A200 กับ A300 จำนวน Pixels เท่ากัน (10.2 ล้าน) รายละเอียดปลีกย่อยอื่นๆเท่ากัน
    Noise ก็คงจะเท่าๆกันคับ

ที่ A350 Noise เยอะเพราะ Pixels มันตั้ง 14.2 ล้าน
    แต่ก็ให้ไฟล์ที่ความละเอียดสูงกว่านะคับ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ครอบครัวหมีโซวววว นะก๊ะ ตอนนี้ผมก็กะลังเมามันส์กะA300 ละก็ CZ16-80 อยู่อ่ะก่ะ (เค้าให้ยืม อิอิ)

ศูนย์ที่(แต่ก่อน)คนมักบ่นว่าไม่ได้เรื่อง ตอนนี้ไม่ใช่แบบนั้นแล้วนะก๊ะ เพราะเท่าที่ผมไปสัมผัสมาไม่ใช่แบบนั้นแล้วอ่ะก่ะ ตอนนี้เค้าลงทุนอุปกรณ์ไปเยอะ (เห็นว่าหลายล้านแล้ว) ช่างก็ส่งไปอบรมที่สิงค์โปร์หลายรุ่น คงไม่ยอมจมไปง่ายๆ คาดว่าอะไรต่อมิอะไรน่าจะดีขึ้นถึงจะไม่เทียบชั้นหนอนก็ตามทีเหอะ อย่างน้อยๆ ก็ยังดีกว่าตอนที่กิตติทำตลาดหมีอ่ะก่ะ เลนส์ 3th party ร้านน้าเซียนก็มีให้เลือกทุกรุ่นอ่ะค่ะ รุ่นไหนไม่มีก็สั่งได้ ราคาเท่ากันทุกเม้าส์ (ยืนยัน ไปเหยียบมาแล้ว พูดจาแบบโปรกล้องจริงๆร้านนี้)

จะเล่น A900 (เหยียบแสน) ก็ต้องจับคู่กะเลนส์ FF เมพขิงๆอย่างไซส์(ซอกคอ)24-70 ซึ่งราคาก็ค่อนแสนเหมือนกันถึงจะเข้าชุด อิอิ

ถ้าผมซื้อ โดนที่บ้านเหยียบตับแน่นอน
    Last edited by gidd009; 22 Apr 2009 at 01:14:30.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks