Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ryzen 5 1400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ryzen 5 1400

ryzen 5 1400 ถ้าเปลียบกับ Intel 7400 อันไหนมันคุ้มกว่า ส่วนตัวคิดว่า AMD

แล้วถ้าเลือก ryzen 5 1400 ควรจะใช้บอร์ดอะไรดีครับ ที่สามารถ Overclock ได้ ไม่ต้องเวอร์เกิน เอาแบบปรับ CPUได้ ก็พอคับไม่ต้องมาก

แนะนำบอร์ดราคาประหยัด ที่สามารถ Overclock ได้หน่อยครับ

แล้วก็ Ram ด้วยครับ ใช้รุ่นไหนดี แล้วบัสเท่าไหรดี ?

รบกวนด้วยครับ
    Last edited by zazha093; 23 Aug 2017, 13:30:38.

รออีกหน่อยไหม i5 8400 จะมาละ ดูผล test สักหร่อนก็ดี ถ้าไม่ไหวจริงๆๆ ไป R5 1600 ตัด พวก 4/8 ไปเลย

Comment

เมื่อก่อนจะจัด intel พอได้ข่าวว่า ปีหน้า หน้าหมำ เลย รอไม่ไหวจิงๆ

จิงๆแล้วจะมาเมื่อไหรหรอคับ

Comment

ปีนี้ละ แต่สิ้นปี รอไม่ไหวไปR5 1600

Comment

เดือน ธันวาหรอ หรือก่อน ?

Comment

เข้าไทยเห็นว่าตุลาคมนี้หรือเป่านะครับ core i gen 8 ไม่ชัวร์ นะ

Comment

คับ แล้ว ถ้าผมใช้เป็น Ryzen มีเมนบอร์ดตัวไหนบ้างที่สามารถ Overclock ได้ แบบราคาถูกๆอะครับ

Comment

Originally posted by zazha093 View Post
                คับ แล้ว ถ้าผมใช้เป็น Ryzen มีเมนบอร์ดตัวไหนบ้างที่สามารถ Overclock ได้ แบบราคาถูกๆอะครับ
                ลองดู ASROCK AB350M PRO4 ครับ ราคาไม่แพง คุณภาพพอใช้ได้ แต่ควรใช้แค่ตัว 4c เช่น r3 หรือ r5 1400 ครับ

Comment

Originally posted by noom-noom View Post
                  ลองดู ASROCK AB350M PRO4 ครับ ราคาไม่แพง คุณภาพพอใช้ได้ แต่ควรใช้แค่ตัว 4c เช่น r3 หรือ r5 1400 ครับ
                  เพราะอะไรครับ?

Comment

จะเอารุ่นใหญ่มาใช้กับบอร์ดเล็ก
                    แถม OC All Core ก็คงเหมือน
                    มวยข้ามรุ่นน่ะครับท่าน Arjuna
                    แรกๆ พอต่อยได้แต่ท้ายๆ อาจมียุบ

ท่าน noom แนะนำเหมาะสมแล้วครับ

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
                      จะเอารุ่นใหญ่มาใช้กับบอร์ดเล็ก
                      แถม OC All Core ก็คงเหมือน
                      มวยข้ามรุ่นน่ะครับท่าน Arjuna
                      แรกๆ พอต่อยได้แต่ท้ายๆ อาจมียุบ

ท่าน noom แนะนำเหมาะสมแล้วครับ
                      โอ้......... งี้เองขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ ผมไปส่องสเป็คมา AB350M Pro4 ,AB350 Pro4 ,AB350 Gaming K4
                      9 Power Phase design // Supports 95W Air Cooling เหมือนกันทั้งสามตัว
                      แบบนี้ตัว AB350 Pro4 กับ Gaming K4ที่เป็นบอร์ดใหญ่ก็ไม่เหมาะเหมือนกันสิครับ

อันนี้ผมถามจริงๆนะไม่ได้กวนเพราะเร็วๆนี้จะจัดคอมชุดใหม่กำลังเล็ง AB350 Pro4 กับ Gaming K4
                      มาใช้กับ AMD Ryzen 5 1600 เหมือนกัน
                      Last edited by Arjuna; 26 Aug 2017, 00:18:50.

Comment

B350 ไม่มีบอร์ดใหญ่ครับแค่พอใช้ได้ ชุดภาคจ่ายไฟ 9 เฟสบนบอร์ด AsRock จะแบ่งเป็น 3+3 vcore และ 3 vsoc ครับ
                        ใช้ได้ 3.7GHz น่าจะกำลังสวย 3.8 - 3.9 ได้เหนื่อยๆ ซึ่งประสิทธิภาพที่ได้จะไม่คุ้มส่วนต่างค่าไฟหรือความร้อนที่เพิ่มขึ้นเวลาฟูลโหลด

ถ้าจะไป 3200+ ขอ RAM ต้องเป็น Samsung B-Die ล่ะครับ ปัญหาตอนนี้ เลือก RAM ตามใจไม่ค่อยได้

Comment

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
                            B350 ไม่มีบอร์ดใหญ่ครับแค่พอใช้ได้ ชุดภาคจ่ายไฟ 9 เฟสบนบอร์ด AsRock จะแบ่งเป็น 3+3 vcore และ 3 vsoc ครับ
                            ใช้ได้ 3.7GHz น่าจะกำลังสวย 3.8 - 3.9 ได้เหนื่อยๆ ซึ่งประสิทธิภาพที่ได้จะไม่คุ้มส่วนต่างค่าไฟหรือความร้อนที่เพิ่มขึ้นเวลาฟูลโหลด

ถ้าจะไป 3200+ ขอ RAM ต้องเป็น Samsung B-Die ล่ะครับ ปัญหาตอนนี้ เลือก RAM ตามใจไม่ค่อยได้
                            ..........

สองตัวนี้มัน B350 ไม่ใช่เหรอครับ??

http://www.asrock.com/mb/AMD/AB350%2...#Specification

http://www.asrock.com/mb/AMD/Fatal1t...#Specification

สรุปว่าใช้กับ Ryzen 5 1600 ไม่เวิร์คเหรอครับ??
                            Last edited by Arjuna; 26 Aug 2017, 00:37:04.

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
                              ..........

สองตัวนี้มัน B350 ไม่ใช่เหรอครับ??

http://www.asrock.com/mb/AMD/AB350%2...#Specification

http://www.asrock.com/mb/AMD/Fatal1t...#Specification

สรุปว่าใช้กับ Ryzen 5 1600 ไม่เวิร์คเหรอครับ??
                              ใช้ได้ไม่มีปัญหา แค่อย่าOCหนักครับ

Comment

Working...
                              X