overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member kickkapom's Avatar

Default ช่วยเลือกเมนบอร์ด + แรม ให้หน่อยครับ

ตอนนี้ที่มี
    CPU AMD Ryzen5 1600
    (80+ Bronze) SEASONIC S12II (520w.)
    GPU GTX 1060 6gb

เหลืองบอยู่ 8500 ต้องการแค่ เมนบอร์ด + แรม 16Gb

ตอนนี้ตัวเลือกที่สั่งออนไลน์ได้ ก็เห็น ASROCK AB350 PRO4 MSI B350 TOMAHAWK หรือใครมีแนะนำรุ่นอื่นช่วยชี้เป้าทีครับขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member micronzr's Avatar

ราคาแรงหน่อย
    แต่ไบออสน่าจะแข็งไม่เอร๋อง่ายสไตล์อัซซุส
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...RIME-B350-PLUS

แต่กัวเลือกแรมเหนื่อยน่ะ คนใช้อยู่ช่วยมาคอนเฟริมหน่อยละกันเรื่องแรม//Gskill ripjaw ไม่แน่ใจต้องเช้ค list bios ก่อน
    งบเหลือน้อยแล้ว แรมมาเล่น คิงสตั้นกันไม้ น่าจะพองบไปได้ทุกบอร้ด บัส XMP แล้วแต่บอร้ดนะผมสุดอยุ่แค่ 2800 MHZ
    จูนแรมเองนี่ยังไม่ได้ลอง
    -----------------------------
    ส่วนกิ้กให้ท่านอื่นแนะนำละกัน
    Last edited by micronzr; 23 Aug 2017 at 18:12:35.

OverclockZone Member kickkapom's Avatar

Quote Originally Posted by micronzr View Post
    ราคาแรงหน่อย
    แต่ไบออสน่าจะแข็งไม่เอร๋อง่ายสไตล์อัซซุส
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...RIME-B350-PLUS

แต่กัวเลือกแรมเหนื่อยน่ะ คนใช้อยู่ช่วยมาคอนเฟริมหน่อยละกันเรื่องแรม//Gskill ripjaw ไม่แน่ใจต้องเช้ค list bios ก่อน
    งบเหลือน้อยแล้ว แรมมาเล่น คิงสตั้นกันไม้ น่าจะพองบไปได้ทุกบอร้ด บัส XMP แล้วแต่บอร้ดนะผมสุดอยุ่แค่ 2800 MHZ
    จูนแรมเองนี่ยังไม่ได้ลอง
    -----------------------------
    ส่วนกิ้กให้ท่านอื่นแนะนำละกัน
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวค่อยๆเลือกไปอ่านในบอร์ดไปน่าจะหาคู่ได้สักวัน

OverclockZone Member micronzr's Avatar

แหม สักวัน เลยนะ !!! ในกระทุ้แรมน่ะ คืออัซุซุสรุ่นผมใช้มันเลือกแรมหน่อย ไบออสใหม่ผมไม่ได้อัพที่และไม่ได้ลอง
    แต่รุ่นอื่นๆๆผมไม่ทราบน่ะครับต้องให้คนใช้ asus b350 มันคอนเฟริ้ม แต่ไบออส เค้าที่คุยๆๆ
    กับหลายท่านโอเคมันแข้งดี คิงสตั้นน่ะใส่ได้แน่ แต่ไปไม่ถึง สวรรค์ชั้น 7 แรมจีสกิลริบจอว์ น่าจะมีโอกาศไปได้ไกลกว่า
    ----------------------------------------
    งบจำกัดน่ะท่าน คิงสตั้นทำให้ลงงบท่านแน่ถ้าไม่คิดมากเรือ่งจะลากบัส ไปเหมือนท่านอื่นๆๆ ครับ ส่วนริปจอว์ ราคาพอๆๆกัน
    แต่ต้งอเช้ค list bios ก่อนครับ

แต่บอร้ดกิ้ก ก็ไป 3200 mhz หลายท่านให้คนที่เค้าใช้มาแนะนำก็ได้ครับ หลายๆๆยี่ห้อ
    Last edited by micronzr; 23 Aug 2017 at 18:59:44.

Quote Originally Posted by micronzr View Post
    แหม สักวัน เลยนะ !!! ในกระทุ้แรมน่ะ คืออัซุซุสรุ่นผมใช้มันเลือกแรมหน่อย ไบออสใหม่ผมไม่ได้อัพที่และไม่ได้ลอง
    แต่รุ่นอื่นๆๆผมไม่ทราบน่ะครับต้องให้คนใช้ asus b350 มันคอนเฟริ้ม แต่ไบออส เค้าที่คุยๆๆ
    กับหลายท่านโอเคมันแข้งดี คิงสตั้นน่ะใส่ได้แน่ แต่ไปไม่ถึง สวรรค์ชั้น 7 แรมจีสกิลริบจอว์ น่าจะมีโอกาศไปได้ไกลกว่า
    ----------------------------------------
    งบจำกัดน่ะท่าน คิงสตั้นทำให้ลงงบท่านแน่ถ้าไม่คิดมากเรือ่งจะลากบัส ไปเหมือนท่านอื่นๆๆ ครับ ส่วนริปจอว์ ราคาพอๆๆกัน
    แต่ต้งอเช้ค list bios ก่อนครับ

แต่บอร้ดกิ้ก ก็ไป 3200 mhz หลายท่านให้คนที่เค้าใช้มาแนะนำก็ได้ครับ หลายๆๆยี่ห้อ
    อออย่างนี้เองโอเคครับสงสัยต้องรองบอีกสักนิดน่าจะได้หลายๆตัวเลือก ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by kickkapom View Post
    อออย่างนี้เองโอเคครับสงสัยต้องรองบอีกสักนิดน่าจะได้หลายๆตัวเลือก ขอบคุณมากครับ
    เอาว่าถ้าบอร้ด ซุส กับ MSI เดี่ยวว่างจะเลือกแรมให้ละกันครับหลังๆๆ เห้น เพื่อนๆ เค้าเล่น giel Evo ryzen editon แต่ต้องดุราคาด้วย
    ไม่รีบเก้บเงินเผื่อแรม แรงๆๆสักเดือน ไรเซ่น ที่เค้าเล่นแรมกันเพราะ ไรเซ่นมันแรง ตามบัสแรมครับผม
    ส่วน gigabyte b350 X370 นี่คุ้นๆๆว่ามีคนบอกแรมคู่บารมีอยุ่ในกระทู้ แรมน่ะครับลองไปอ่านได้
    https://www.overclockzone.com/forums...ง!!!/page27

ย้อนหลังไปสักหน้ารู้สึกลุงหมูน้อย แกพิมพืไว้ให้และครับ บอร้ดกิ้กกะแรมคู่ขา อาจเกินงบไปบ้างครับแต่รอเดือนสองเดือนเก็บเงินอีกนิด
    Last edited by micronzr; 25 Aug 2017 at 15:26:21.

OverclockZone Member

ผมใช้ตัว gaming k4 กับ R5 1600 @3.9 อยู่ ก็ดีนะครับ
    ตัว pro4 ก็คือฝาแฝด gaming k4

ได้และ แรมคู่ใจ โทมาฮอค์ว
    https://www.overclockzone.com/forums...DDR4-3200-16GB

ส่วน Asus prme ฺb350 ว่างจะมาเช้ค list ต่อปาย สำหรับแรม Evo amd edition//(แรมซัพพอร์ตลิตร์ค่ายนี้ไม่เรียงให้ดีตามยี่ห้อแบรนด์ คละไปมาตาลาย หาลำบากนิด)

อัพเดทไบออสหน่อยนึง เปิด A-XMP กันง่ายๆๆๆ ไปบัส 3200
    Last edited by micronzr; 25 Aug 2017 at 16:07:37.

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

แรมก็ปาไป 6000 หล่ะสำหรับ 16GB. 8x2 3200MHz. ที่xmp. ได้กับRYZEN ได้ง่ายๆในเวลานี้

Quote Originally Posted by MooNoiOCZ View Post
    แรมก็ปาไป 6000 หล่ะสำหรับ 16GB. 8x2 3200MHz. ที่xmp. ได้กับRYZEN ได้ง่ายๆในเวลานี้
    EVO X ก็รู้สึกจะใช้กับ GIG ได้ง่ายๆๆรึเปล่าไม่แน่ใจ
    ผมหาบอร้ดgig B350 ง่ายๆๆแอดไวซ์ เจไอบี ตอนนี้ ได้แค่รุ่นนี้นะ น่าจะภาคจ่ายไฟแหร่มๆๆหน่อย //ไว้รับมือกับ R5 1600 เผื่อลาก 3.8 GHZ
    https://www.jib.co.th/web/index.php/...AB350-GAMING-3
    ------------------------------
    จีสกิล ริปจอว์ รุ่นอื่นๆ ยังไม่ได้เช็คน่ะ แต่ผ่านๆๆเหมือนจะได้อยู่กับ gig asrock msi
    ต้องหาผุ้ใช้แต่ละบอร้ดแต่ละแรม รายงานการใช้ มาบันทึกไว้

ริปจอว์ก็ ประหยัดตังค์ไปอีกหน่อย แต่ไม่รู้ว่าดันแรมเอง บัส 3200 หรือว่า XMP กันง่ายๆๆ
    เจอในห้องแรมและแต่เป้นบอร้ด gig X370 น่าจะได้กับ b350 อยู่
    Quote Originally Posted by MooNoiOCZ View Post
    หาไม่ได้ง่ายๆนะ เว้นแต่สั่งนอก
    หรือจะเอาG.Skill Trident Z 3600MHz. CL16-16-16 ที่ผมใช้ก็ได้ ฟินกับRYZEN สุดๆหล่ะ เจอบอร์ดที่ใช่ก็3600 สบายๆไม่ต้องเค้น
    ตัวนี้โคตรฟินเลย เจอใน ram support list แล้ว สำหรับ msi ยี่ห้ออื่น ก็คาดว่าได้หลายยี่ห้อ หลายบอร้ด ///หรือจะเว้นแต่ อัซซุส หรือเป่า เพลียเลย 55
    หาแรมให้เพื่อน มันกว่า
    เราซื้อ เอง ซีดๆๆๆๆ ยังมีอัพ เมนบอร้ด ฮาร้ดดิส ไรตามมาอีกผม ฮาๆๆๆๆ
    Last edited by micronzr; 26 Aug 2017 at 00:05:46.

ขอบคุณครับ เลือกง่ายขึ้นเยอะเลย

Bookmarks

Bookmarks