Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Silver Stone TD02 แล้วอุณหภูมิ idle อยู่ที่ 70-90...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Silver Stone TD02 แล้วอุณหภูมิ idle อยู่ที่ 70-90...

สวัสดีครับพี่ๆ
    ผมเป็นคนนึงที่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ระบบน้ำแบบปิดเลยเลือกที่จะใช้ Silver stone TD02 มันสวยๆดี
    แต่ปัญหามีอยู่คืออุณหภูมิตอนเปิดคอมเนี่ยะแหละ แบบเล่นเฟสบุ้ค ยูทูป พันทิป ต้องบอกว่าบางครั้งมันอุณหภูมิพุ่งถึง 70-90
    แล้วเสียงพัดลมหม้อน้ำจะดังแบบดังมากๆๆๆๆ CPU i7 4770k

แล้วปัญหาที่ผมสงสัยคือ มันเป็นแบบนี้เป็นช่วงๆ ถ้าภาษาผมก็คือ ถ้าเป็นรถยนต์ก็วาล์วน้ำทำงานปิดๆเปิดๆตามอุณหภูมิ พอมัน 70-90 ได้สัก10-15นาที เหมือนปั้มน้ำเริ่มทำงาน
    อุณหภูมิก็จะกลับมาเป็นปกติอย่าง 28-35 องศา แล้วพัดลมก็จะเงียบลง เป็นอยู่อย่างงี้ตลอดเวลาที่เล่นคอม
    หงุดหงิดมากครับ เสียงพัดลมดังสุดๆยั่งกะใส่ Delta
    กลางคืนผมเล่นอยู่ในห้องนอนแล้วแฟนยังตื่นมาด่าได้เลยครับ ว่าเสียงอะไรมันดังจัง

ผมควรแก้ไขตรงไหนครับ หรือควรจะส่งเคลมเลยครับ
    มั่นใจว่าการติดตั้งทุกอย่างถูกต้องครับ
    รบกวนพี่ๆด้วยครับ

*** อ๋อ... เพิ่มเติมนิดครับพี่
    ก่อนหน้านั้นผมใช้ Heat sink เดิมๆที่แถมมา ปัญหานี้ไม่มีเลยครับ เล่นเกมหนักๆอย่างมากอยู่ที่ 65-75 องศาเท่านั้น เล่นเฟสบุ้ค ยูทูปอยู่ที่ 35-45 เท่านั้นเองครับ ไม่มีปัญหาที่ว่าอุณหภูมิเด้งสูงเหมือนตอนใส่หม้อน้ำครับ
    แต่พอมาใช้ตัวนี้อย่างที่ผมบอกเลย ว่าเหมือนปั้มน้ำมันไม่ทำงานคือผมเคยลองช่วงนึงครับ

คือเปิดฝาเคสแล้วลองดูการทำงานของหม้อน้ำคือพอช่วงอุณหภูมิสูงๆ 70-90 ท่อน้ำร้อนฝั่งเดียวครับ
    แต่พออุณหภูมิเริ่มลดเท่านั้นแหละ ท่อน้ำอีกฝั่งเริ่มอุ่นๆ แล้วเสียงพัดลมก็เงียบไป เหมือนปั้มน้ำมันเพิ่งทำงานอะไรประมาณนั้นอะครับ ผมก็อธิบายไม่ถูก แต่ถ้าภาษารถยนต์ก็
    พออุณหภูมิถึงช่วงนึงของมัน 70-90 ได้สักพักมันก็จะเริ่มทำงานเหมือนน้ำมันก็เริ่มหมุนเวียนเพื่อแลกเปลี่ยนความร้อนอะครับ

Last edited by tanasun; 23 Aug 2017, 15:38:30.

สงสัยจะเจอแบบเดียวกับกระทู้นี้ครับ

https://www.overclockzone.com/forums...8%94%E0%B8%B9-!!

Comment

Originally posted by osxp View Post
      สงสัยจะเจอแบบเดียวกับกระทู้นี้ครับ

https://www.overclockzone.com/forums...8%94%E0%B8%B9-!!
      อ๋อ... เพิ่มเติมนิดครับพี่
      ก่อนหน้านั้นผมใช้ Heat sink เดิมๆที่แถมมา ปัญหานี้ไม่มีเลยครับ เล่นเกมหนักๆอย่างมากอยู่ที่ 65-75 องศาเท่านั้น เล่นเฟสบุ้ค ยูทูปอยู่ที่ 35-45 เท่านั้นเองครับ ไม่มีปัญหาที่ว่าอุณหภูมิเด้งสูงเหมือนตอนใส่หม้อน้ำครับ
      แต่พอมาใช้ตัวนี้อย่างที่ผมบอกเลย ว่าเหมือนปั้มน้ำมันไม่ทำงานคือผมเคยลองช่วงนึงครับ

คือเปิดฝาเคสแล้วลองดูการทำงานของหม้อน้ำคือพอช่วงอุณหภูมิสูงๆ 70-90 ท่อน้ำร้อนฝั่งเดียวครับ
      แต่พออุณหภูมิเริ่มลดเท่านั้นแหละ ท่อน้ำอีกฝั่งเริ่มอุ่นๆ แล้วเสียงพัดลมก็เงียบไป เหมือนปั้มน้ำมันเพิ่งทำงานอะไรประมาณนั้นอะครับ ผมก็อธิบายไม่ถูก แต่ถ้าภาษารถยนต์ก็
      พออุณหภูมิถึงช่วงนึงของมัน 70-90 ได้สักพักมันก็จะเริ่มทำงานเหมือนน้ำมันก็เริ่มหมุนเวียนเพื่อแลกเปลี่ยนความร้อนอะครับ

Comment

ถ้าแบบนี้ CPU คงไม่มีปัญหา แต่อยู่ที่ปั๊มแล้วล่ะ ลองเช็คดูดีๆ ว่าสายหลวม หรือรอบปั๊มต่ำเกินไปรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ถ้าแบบนี้ CPU คงไม่มีปัญหา แต่อยู่ที่ปั๊มแล้วล่ะ ลองเช็คดูดีๆ ว่าสายหลวม หรือรอบปั๊มต่ำเกินไปรึเปล่าครับ
          มีวิธีเช็คคร่าวๆยังไงบ้างครับ พอดีเพิ่งเคยมาใช้น้ำระบบปิดอะครับ รบกวนด้วยครับพี่

Comment

ลองดูในช่อง Fan ว่าเห็นรอบปั๊มรึเปล่าครับ

Comment

ปกติมันวัดรอบปั้มได้นะครับ
              ถ้ามันผิดปกติ
              ลองแจ้งเคลมดูครับ

Comment

มาอัพเดทรอบของปั้มน้ำครับ

พี่ๆคิดว่ามันปกติมั้ยครับ

ตอนเทสปัญหาเรื่อง idle เสียงดังไม่เป็น อันนี้ไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่กะจะรอให้มัน idle แล้วอุณหภูมิเพิ่มแบบที่ผมว่าแล้วค่อย benchmark แต่มันไม่มา
                เลยลองเทสแล้วให้พี่ๆดูรอบปั้มน้ำ

หน้าเว็บแจ้งไว้ว่าความเร็วมอเตอร์ปั้มน้ำอยู่ที่ 2500?200 แต่ที่ตามโปรแกรมบอก อันนี้ไม่รู้ดูอันบนหรืออันล่าง แต่ถ้าอันล่างน่าจะต่ำกว่ามาตรฐานเยอะเลยครับ

เพิ่มเติมครับ
                พัดลมผมเสียบพินบนบอร์ดว่า CPU_FAN
                ไฟเลี้ยงปั้มน้ำเสียบพินชื่อว่า CPU_OPT
                ครับ
                Last edited by tanasun; 23 Aug 2017, 20:06:41.

Comment

ลองย้ายสายปั๊มน้ำไปเสียบช่อง 4pin ช่องอื่นดูครับ

ให้มันวิ่งเต็มตลอดเวลาเลย

Comment

ลองย้ายสายปั๊มน้ำไปเสียบช่อง 4pin ช่องอื่นดูครับ

ให้มันวิ่งเต็มตลอดเวลาเลย
                    หายแล้วครับพี่ ขอบคุณมากๆครับ
                    ผมย้ายสายปั้มน้ำไปเสียบช่องพินที่ไม่เคยเสียบ เพราะคิดว่าสายไฟมันโยงไปมาจะไม่สวย สรุปอาการหายไปเลยครับ
                    แล้วก็ใน HWMONITER ดันมีตัวใหม่ขึ้่นมาอีกตัวนึงครับ น่าจะเป็นตัวปั้มน้ำเลยเพราะรอบ 2000+ ตามสเปคที่ระบุไว้ครับ

ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ช่วงให้คำแนะนำในการแก้ไขปัญหาครับผม

Comment

โอว้ ..แจ่มครับ...มาเก็บความรู้เทคนิค...เสียบสายผิด ชีวิตเปลี่ยน

Comment

น่าจะเจอปัญหาแล้วครับ ปั้มน้ำหยุดทำงาน...อุณหภูมิล่อไปเกือบร้อย

แบบนี้ส่งเคลมเลยมั้ยครับ หรือมีวิธีแก้ไข

ตัว Chassis2 อะครับ

Last edited by tanasun; 25 Aug 2017, 18:53:27.

Comment

อาการเหมือนผมเลยครับ
                          ของผม deepcool maelstrom 240t อาการเดียวกันปั้มหยุดทำงาน ซื้อ 3 ตัว เคลม 2 ตัว
                          แต่ตอนนั้นเมนบอร์ดผมรวนบ่อย ๆ ขายไป 3 ชุด ไม่รู้ว่าคนซื้อไปมีอาการบ้างไหมนะ แต่ดีที่ประกันยาว

Comment

Working...
                          X