Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยครับผมการเลือกซื้อ mac air or pro

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยครับผมการเลือกซื้อ mac air or pro

ปกติผมใช้แต่คอมประกอบ ไม่ได้ใช้งานmac osเลย
    ได้ไปลองmac proของเพื่อนติดใจมากลื่นไหลดีมากครับ เลยจะหันมาลองใช้รบกวนด้วยครับ

การใช้งานส่วนมากเลยนะครับ
    1.เน้นพกพา
    2.ใช้งานด้านเขียนwebsite
    3.coding
    4.design
    5.photoshop+illustrator
    6.ดูหนังฟังเพลงปกติครับ

ติดใจตรงmac osการใช้งานกินพื้นที่เยอะไหมรรับไม่เคยใช้ตอนนี้สนใจ
    Mac pro13" no touch
    ส่วนmac air 13" ติดเรื่องresolution การใช้งานจะต่างจาก 1080pมากไหมครับส่วนมากจะใช้งานผ่านbrowser

รบกวนชี้แนะด้วยครับผม

Touch bar สะดวกกับบางโปรแกรมครับ Photoshop ไม่เคยลอง แต่พวก Final cut สะดวกมาก ยังไงซะมันเหมือน gimmick ซะมากกว่า ถ้าจำพวก keystroke ได้ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ
    Air พกง่าย resolution ก็เยอะพอสมควรแล้วนะ(เท่าจอ LCD 19" 16:10) แต่กลัวเสปกไม่พอทำงาน Retina นี่ปกติตัวอักษรเล็ก ต้องขยาย มันได้ที่ความคมกับ workspace ครับ
    ถ้าเป็นไปได้ก็จัดโปรไม่มีบาร์ไปนั่นล่ะ ตัว OS ก็ไม่ได้กินเนื้อที่เท่าไหร่ ไม่เกิน 20GB ถ้าจำไม่ผิด

Comment

ขอบคุณครับผมที่ชี้แนะ รอคนมาชี้แนะ2-3วันฮาๆ

Comment

้1. Macbook Pro Touch bar ซีพียูต่ำ กินไฟ ได้เรื่องกราฟิกมาเพิ่ม เหมาะกับ คนทำงานออกแบบเป็นหลัก
        2. MacBook Pro Non Touch ซีพีอยูแรง กินไฟต่ำ เหมาะกับ คนเขียนโปรแกรมเป็นหลัก

ใช้งานนอกสถานที่จริง ๆ non Touch จะได้เปรียบกว่า ผมเลือกซื้อแบบ non Touch มาใช้ครับ
        เทียบ cpu ของ non Touch ใช้เกรดดีกว่าน่ะครับ และปี 2017 น่าซื้อเพราะ speed ram เท่ากันแล้ว
        แต่รู้สึกว่า Apple เหมือนมีการลด speed ของ flash storage ลงมาเลย ตอน โฆษณาบอก 3.2/2.2GB/s
        แต่เครื่องที่ผลิตมาดันได้แค่ 2.2/0.7GB/s ซะงั้น น่าจะอ้างเรื่องประหยัดพลังงานอีกเช่นเคย

สำหรับ Macbook Air มันไม่น่าซื้อแล้วครับ ถ้าจะซื้อ Air แนะนำ Macbook retina ดีกว่า
        Cpu gen 7 นี้ ทำความเร็วได้เทียบเท่า Air แล้ว ทั้งประหยัดพลังงาน ได้จอที่คมชัดกว่า

Comment

Originally posted by silversuko View Post
          ขอบคุณครับผมที่ชี้แนะ รอคนมาชี้แนะ2-3วันฮาๆ
          ขออภัยด้วยเน้อ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเข้าบอร์ดละครับ

ปล. เพิ่งเลิกใช้แมคสด ๆ ร้อน ๆ

Comment

Originally posted by phongpeera View Post
            ้1. Macbook Pro Touch bar ซีพียูต่ำ กินไฟ ได้เรื่องกราฟิกมาเพิ่ม เหมาะกับ คนทำงานออกแบบเป็นหลัก
            2. MacBook Pro Non Touch ซีพีอยูแรง กินไฟต่ำ เหมาะกับ คนเขียนโปรแกรมเป็นหลัก

ใช้งานนอกสถานที่จริง ๆ non Touch จะได้เปรียบกว่า ผมเลือกซื้อแบบ non Touch มาใช้ครับ
            เทียบ cpu ของ non Touch ใช้เกรดดีกว่าน่ะครับ และปี 2017 น่าซื้อเพราะ speed ram เท่ากันแล้ว
            แต่รู้สึกว่า Apple เหมือนมีการลด speed ของ flash storage ลงมาเลย ตอน โฆษณาบอก 3.2/2.2GB/s
            แต่เครื่องที่ผลิตมาดันได้แค่ 2.2/0.7GB/s ซะงั้น น่าจะอ้างเรื่องประหยัดพลังงานอีกเช่นเคย

สำหรับ Macbook Air มันไม่น่าซื้อแล้วครับ ถ้าจะซื้อ Air แนะนำ Macbook retina ดีกว่า
            Cpu gen 7 นี้ ทำความเร็วได้เทียบเท่า Air แล้ว ทั้งประหยัดพลังงาน ได้จอที่คมชัดกว่า
            Originally posted by Beaver_XT View Post
            ขออภัยด้วยเน้อ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเข้าบอร์ดละครับ

ปล. เพิ่งเลิกใช้แมคสด ๆ ร้อน ๆ
            ครับผม ขอบคุณมากๆเลยครับผม ^^. ที่เข้ามาชี้นำทางสว่างให้

Comment

ถ้า mac air นี่ตัดเลยครับ จอห่วย ทำ graphic ไม่ค่อยเหมา
              ถ้าจะเล่น air ให้เล่นตัว 12" retina แต่ตัวนี้ราคาก็มาสูงละ
              ขยับอีกนิด เล่น pro non touch bar ไปเลยครับ

Comment

Working...
              X