overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ทดสอบ ฮีทซิ้งค์ดีๆที่ถูกลืม ของชาวอินเทล775 กันครับ

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

Default ทดสอบ ฮีทซิ้งค์ดีๆที่ถูกลืม ของชาวอินเทล775 กันครับ

มาทดสอบซิ้งค์เดิมๆของอินเทลกันครับ รุ่นตัวหนาแกนทองแดง ส่วนซิ้งค์จตุคาม(Asus LionSquare)ผมขายกินไปล่ะ ^^

โดยลาก E8400 ไปที่ 4GHz ไฟที่ใช้ในการปรับทดสอบ Vcore1.256 PLL 1.56 FSB 1.28 NB 1.26

รอบพัดลมซิ้งค์ 3100 rpm +-นิดหน่อย

เทสสเตเบิ้ลเอเวอร์เรส 20นาที ให้ cpu ทำงาน 100% ทั้งสองหัวพร้อมกัน เพื่อดูอุณหภูมิฟูลโหลด

ไม่มีลักไก่เอาพัดลม16นิ้วตั้งพื้นมาเป่าจ่อ ไม่มีตัวช่วยใดๆทั้งสิ้น เวลาเทสก็ประมาณบ่ายสอง มีอ้างอิงเรื่องเวลาครบจากรูปโปรแกรม

สถานที่ภาคตะวันออก พัทยา ห้องพัดลมธรรมดา สภาพพื้นที่อยู่ไกลจากชายฝั่งทะเลไม่ถึง10กิโล

ส่วนซิลิโคนที่ใช้ทดสอบ ใช้ที่แถมมากับซิ้งค์Asusสีออกเทาๆ ผสมกับหลอดสีขาวถูกๆที่หลอดล่ะ10บาท อิอิ

คลิ้กที่รูปด้านล่างเพื่อดูรูปขนาดใหญ่ได้เลยครับ

พระเอกของเราในวันนี้ครับ

รูปแรก ตอนฟูลโหลดครับ ดูจากกราฟอุณหภูมิสูงสุดเฉลี่ย นิ่งอยู่ที่60องศา มีกระโดดเกินไปบ้างนิดหน่อย

รูปที่สอง หลังจากเทสมา20นาที ก็หยุด เพื่อดูอุณหภูมิไอเดิ้ลที่ต่ำสุด ราวๆ41องศา

รูปที่สาม ดูจากโปรแกรม Real Temp 2.70 ปรับค่า TJ Max ไปที่100 อุณหภูมิที่ได้พอๆกับเอเวอร์เรส

โดยมีสถิติบันทึกไว้ว่า อุณหภูมิต่ำสุดอยู่ที่41องศา สูงสุดอยู่ที่66องศา

รูปจากเซ็นเซอร์ของเอเวอร์เรส สังเกตุได้ว่า เรียลเทมกับเอเวอร์เรส จะมีอุณหภูมิใกล้เคียงกันเลยครับ และไม่ค่อยแตกต่างจากในไบออสสักเท่าไหร่

เทสไว้เพื่อให้ดูเป็นแนวทางนะครับ สำหรับท่านที่จะลากไปสัก 4GHz จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อซิ้งค์แพงๆโดยใช่เหตุ เอามาแล้วใช้ไม่คุ้ม

ถ้าอยากรู้ว่า เครื่องท่านฟูลโหลดจะร้อนสุดๆที่เท่าไหร่ ก็ลองเทสสเตเบิ้ลกับเอเวอร์เรสดูครับ ร้อนตับแตกใช้ได้เลยล่ะครับ

Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 28 Dec 2008 at 20:31:06.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เจ๋งดีครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

อืม... พอไปได้

Ambient เท่าไหร่ครับ
    Last edited by AmaKatsu; 28 Dec 2008 at 19:27:12.

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    อืม... พอไปได้

Ambient เท่าไหร่ครับ
    ดูเวปกรมอุตุฯเขาว่าอุณหภูมิสูงสุดวันนี้ที่พัทยา 32องศา แต่ตอนเทสทำไมผมนั่งเหงื่อตก ก็ไม่รุ้ คาดว่าอุณหภูมิในห้องน่าจะสูงกว่าภายนอก

รูปด้านล่าง สภาพอากาศเมื่อเวลา19.00น.

Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 29 Dec 2008 at 07:38:44.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เย็นดีจริง

noampang
    Guest

Q6600 ผม ฟูล 71 แต่เพื่อน ดูโอคอ ฟูล 54 งง แต่มันเพิ่งทำความสะอาดซิ้งละก็เปลี่ยนซิลิโคนธรรมดาๆ ใหม่ ผมล่ะฟลูสูงจัง เครื่องก็เพิ่งใช้มาเดือนเดียวเองไม่น่าจะฝุ่นเยอะ เอ..หรือ ควอทมันสูงกว่า ดูโอ

OverclockZone Member opas347's Avatar

สุงยอดเลยครับ

OverclockZone Member

เยี่ยมครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ร้อนเนอะ 32'C เหมือนห้องผมตอนช่วงเวลาปกติ (ที่ไม่ใช่หน้าหนาว)

4GHz @1.25 ซิงค์เดิมก็โอนะ เมพอีกแล้ว

วันนี้เช้ามา เปิดเครื่องโหลดบิททิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อคืน เห็นอุณหภูมิมันนิ่งอยู่ที่37 เลยลองทดสอบดูอีกรอบ

คราวนี้ลองลดไฟ Vcore เหลือแค่ 1.225v ดูบ้างว่าจะนิ่งรึปล่าว

จะค่อยๆลองลดไฟที่ใช้ไปเรื่อยๆ เพื่อค่าค่าไฟที่ต่ำที่สุด อากาศคงจะเย็น พัดลม ลดรอบการทำงานอยู่ที่2700รอบ

ดูจากกราฟ เฉลี่ยอยู่ที่ 55องศา มีกระโดดแพลมๆยอดพีคไปถึง62องศาก็มี ตามที่เรียลเทมบันทึกอุณหภูมิสูงสุดเอาไว้

หลังทดสอบไปราวๆ20นาที ก็ใช้ได้ ไม่ร้อนมาก ดูอุณหภูมิเฉลี่ยแล้วเย็นกว่าเก่าราวๆ 5องศา สงสัยต้องลดVcoreมากกว่านี้ ไม่ค่อยจะเห็นผลเลยแหะ - -*

อิอิ

OverclockZone Member shady's Avatar

อุ้ย? 4.3 กับ4.0 sink intel แต่temp ใกล้เคียงกันกับ lion squard เลย เอ๊? ชักอย่างไงหว่า? เมื่อกี้โพสว่าอยากลอง lion squard เห็นท่านขายไปแระ(ถูกขิงๆ)

Quote Originally Posted by shady View Post
    อุ้ย? 4.3 กับ4.0 sink intel แต่temp ใกล้เคียงกันกับ lion squard เลย เอ๊? ชักอย่างไงหว่า? เมื่อกี้โพสว่าอยากลอง lion squard เห็นท่านขายไปแระ(ถูกขิงๆ)
    ถึงอุณหภูมิไล่ๆกันก็จริงๆ แต่ตัวแปรสำคัญก็คือ Vcore มันไม่เท่ากันนะครับ ซิ้งค์ไลออนลากไป4.3ด้วยVcore 1.3v

แต่ถ้าลองด้วย Vcore ที่เท่ากัน ด้วยความเร็วที่เท่ากัน ซิ้งค์ไลออนเย็นกว่าซิ้งเดิมอินเทลแกนทองแดงแน่นอนครับ

ผมใช้ mb ของ MSI มันไม่มีให้ปรับไฟ PLL กับ NB อะครับ ไม่ทราบว่าทำไงดี

OverclockZone Member heatie's Avatar

ซิงค์ตัวนี้ อยู่ ๆ ไปบางทีก็หลวมเองครับ งงดี
    แกะมาทำความสะอาด แล้วใส่กลับลงไปใหม่ ลดไป20-30กว่าองศา ผมก็เคยเจอ ตลกดีไหม
    คงเพราะขาล็อคมัน โดนพัดลมสั่น ๆ นานเข้า หลวม หลุดเอาได้

Quote Originally Posted by heatie View Post
    ซิงค์ตัวนี้ อยู่ ๆ ไปบางทีก็หลวมเองครับ งงดี
    แกะมาทำความสะอาด แล้วใส่กลับลงไปใหม่ ลดไป20-30กว่าองศา ผมก็เคยเจอ ตลกดีไหม
    คงเพราะขาล็อคมัน โดนพัดลมสั่น ๆ นานเข้า หลวม หลุดเอาได้
    ขาล๊อกแบบนี้มันมีเหลี่ยมให้หมุนให้ถูกต้องด้วยอ่านะ ถ้าหมุดมันหมุนไม่ถูก แล้วดันทุรังกดลงไป

มันก็ไม่แน่น เชื่อว่าถ้าใส่อย่างถูกต้อง 5ปีก็ไม่หลุด เวลาผมจับบอร์ด ผมก็จับที่ตัวซิ้งค์แล้วยกขึ้นมาทั้งดุ้นมันยังไม่หลุดเลยครับ

ถ้ามันหลุดกันง่ายๆ อินเทลคงไม่ทำขาล๊อกแบบนี้มาใช้กับ775ตั้งนานหรอกครับ จะโดนด่าเอาปล่าวๆ

ผมใช้ mb ของ MSI ในcell menu มันไม่มีให้ปรับไฟ PLL กับ NB อะครับ ต้องไปปรับตรงไหนครับ

Quote Originally Posted by tg1985 View Post
    ผมใช้ mb ของ MSI ในcell menu มันไม่มีให้ปรับไฟ PLL กับ NB อะครับ ต้องไปปรับตรงไหนครับ
    ยี่ห้อนี้ ผมไม่เคยแตะกับอินเทลเลยครับ ขึ้นชื่อเรื่องเครมยาก

ตัวผมอยู่ต่างจังหวัด ก็เน้นเรื่องการเครมง่ายๆ เลยไม่ได้สนใจยี่ห้อนี้เลยครับ

แบบนี้นี่เอง หุ หุ.........

OverclockZone Member pepojungza's Avatar

ยาวไปๆๆๆชาวพัทยา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks