Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องขนาดจอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องขนาดจอหน่อยครับ

ถ้าเราจะประบ ขนาดจอ Screen ให้ 1600x900 หรือมากกว่า มันอยู่ที่ การ์ดจอ หรือ จอคอม ครับ จะได้เปลี่ยนถูก พอดีของเก่า มันปรับได้มากสุดแค่ 1366 เอง

จอคอม

Comment

Originally posted by merlix View Post
      จอคอม
      ไม่ใช่ ที่การ์ดจอใช่มั้ย ชัว ป่าวครับ ต้องมี ขนาดจอกี่นิ้ว ขึ้นไป ครับ

Comment

1366x768 น่าจะเป็นจอ 18.5 นิ้ว
        ถ้า1600x900 น่าจะเป็นจอ 20-22 นิ้ว
        ถ้า1920*1080 น่าจะจอ 23-24 นิ้ว
        ถ้า 2k 27 นิ้วขึ้น มั้ง
        ถ้า 4k 27 นิ้วขึ้น มั้ง

Comment

Originally posted by huntertoy9 View Post
          1366x768 น่าจะเป็นจอ 18.5 นิ้ว
          ถ้า1600x900 น่าจะเป็นจอ 20-22 นิ้ว
          ถ้า1920*1080 น่าจะจอ 23-24 นิ้ว
          ถ้า 2k 27 นิ้วขึ้น มั้ง
          ถ้า 4k 27 นิ้วขึ้น มั้ง
          โอเคขอบคุณครับ จะได้เปลี่ยนถูก จอ 20นิ้ว คงพอ ใช่มั้ยครับ การ์ดจอผมใช้รุ่นเก่า GT430 ไม่เกีย่วกันใช่มั้ย

Comment

gt430 ทั่วไปก็ต่อ 1920x1080 ได้สองจอ
            ถ้าเล่นเกมแล้วแสดงผลไม่ไหวก็ลดความละเอียดเอา (ลดความละเอียดในเกม)

ขนาดจอดูที่ความต้องการใช้งานเลยครับ (กับพื้นที่วางบนโต๊ะ)

อ้อ... จอ full hd 1920x1080 เล็กสุดคือขนาด 21.5'' นะครับ ราคาไม่ต่างจาก 18.5-20'' เลย

Comment

จะซื้อจอไปเดินดูที่ร้านเลยไม่ดีกว่าเหรอ เจอจอไหนถูกใจก็ดูเสป็คว่ารองรับ resolution เท่าไหร่บ้าง ถ้าใช่ก็จัดไปเลย

อย่าลืมดูพอร์ทที่การ์ดจอด้วยนะว่าตรงกันไหมจะได้ต่อได้ gt430 น่าจะมี dvi อยู่ละแต่ไม่แน่ใจว่ามี hdmi ไหม เดี๋ยวไม่ใช่ไม่มี hdmi ละไปซื้อจอที่มีแต่ hdmi มา เรียบร้อยเลย

Comment

Originally posted by alcpatzy View Post
                ไม่ใช่ ที่การ์ดจอใช่มั้ย ชัว ป่าวครับ ต้องมี ขนาดจอกี่นิ้ว ขึ้นไป ครับ
                resolution ที่จอแสดงผล ดูกันที่ค่า native resolution เป็นค่า pixel

ดูจอเราไม่ดูนิ้ว นิ้วบอกแค่เส้นทแยงมุมว่ากว้างตามแนวทแยงขนาดไหน แล้วอัตราส่วนต่างๆ ต่อให้ นิ้วเท่ากัน แต่ กว้างxยาว มันจะไม่เหมือนกัน เตี้ยสูงกว้างไม่เหมือนกัน

จอแต่ละตัวมีค่า native resolution ของมัน คุณต้องปรับให้ตรงกับจอนั้นๆภาพถึงจะชัด

อยากได้ resolution แบบไหนก็ดูที่จอว่า รุ่นที่เราจะไปซื้อเนี่ยความละเอียดแบบไหน ถ้าอยากได้ FullHD 1920x1080 ขนาดแนะนำจะอยู่ที่ 23 นิ้ว บวกลบ 2 ใหญ่กว่านี้จอจะใหญ่เกิน คนทั่วไปจะเห็นภาพหยาบเพราะเม็ดพิกเซลจะใหญ่

Comment

ถ้าอยากปรับ resolution เพิ่ม ใช้การ์ดเขียวลอง DSR ดูครับ การ์ดแดงลอง VSR
                  แต่มันจะไม่เหมือน resolution นั้นๆของแท้นะ มันอาจจะมีเบลอๆหรือตัวหนังสือดูเพี้ยนๆไปบ้าง

Comment

Working...
                  X