Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5N-EM HDMI ลดราคา 1500 บาท งานเข้า(รึเปล่า) ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5N-EM HDMI ลดราคา 1500 บาท งานเข้า(รึเปล่า) ครับ

เพิ่งได้มาเมื่อวานครับ พันห้าร้อยกว่าๆ จัดการประกอบกับ
    CPU E2200
    Ram kingbox ddr2 bus 800 1gb
    Hdd WD 3200KS
    DVD-RW ASUS

ปรากฏว่า หน้าจอไม่ขึ้นครับ มันบอกว่าไม่มีสัญญาณ บอร์ดตัวนี้มีมาให้ 3 พอร์ท คือ HDMI DVI VGA ลองต่อกับ dvi และ VGA ไม่ออกทั้งคู่เลยครับ อย่างนี้แสดงว่างานเข้ารึเปล่าครับพี่น้อง เพราะผมคิดว่ามันไม่น่าจะเสียพร้อมกันทั้งสองพอร์ท ส่วนหน้าจอลองเอาไปต่อเครื่องอื่นก็ปกติครับ

ผมทำผิด หรือว่าเพราะผมซื้อบอร์ดลดราคากว่าครึ่ง ลดประกันเหลือปีเดียว เลยเจอแบบนี้ครับพี่น้อง รบกวนฟันธงก่อนส่งเคลมที

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ล่าสุดลองเอาแรม gskill ddr2 bus 800 2gb มาใส่ และเคลียร์ไบออสโดยเซ็ทจัมเปอร์และเอาถ่านออก ก็ยังไม่ได้ครับ
    Last edited by 666; 28 Dec 2008, 21:38:10.

ใช้ ออนบอร์ด ได้ใหม

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ใช้ ออนบอร์ด ได้ใหม
      ตัวนี้ออนบอร์ดอยู่แล้วครับ

Comment

Originally posted by 666 View Post
        ตัวนี้ออนบอร์ดอยู่แล้วครับ
        เข้าไปที่ BIOS
        เปลี่ยน ตรง VGA Parmery Adepter เป็น PCI Ex.... นะ
        หรือ Disabled ออนบอร์ด ซะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          เข้าไปที่ BIOS
          เปลี่ยน ตรง VGA Parmery Adepter เป็น PCI Ex.... นะ
          หรือ Disabled ออนบอร์ด ซะ
          ปัญหาคือ หน้าจอไม่ได้รับสัญญาณจากบอร์ดเลยครับ เครื่องเหมือนทำงานปรกติ พัดลมหมุน ไฟติด แต่ที่หน้าจอฟ้องว่า ให้เช็กสัญญาณภาพ ครับ

Comment

เป็นที่ ram รึเปล่า ลองดู

Comment

Originally posted by jackson View Post
              เป็นที่ ram รึเปล่า ลองดู
              ตอนนี้ในบ้านผมมีแต่แรม ของ kingbox ครับ ลองเอาทุกตัวมาสลับใส่แล้วก็ยังไม่ได้ครับ

ปล. กรณีแรมไม่เข้ากับบอร์ด จะทำให้บอร์ดไม่ส่งสัญญาณภาพ มาที่จอรึเปล่าครับ

Comment

รบกวนเพื่อนช่วยแนะนำด้วยครับ ผมอยากแน่ใจว่าบอร์ดมีปัญหาจริงๆ รึเปล่า ก่อนจะส่งไปเครม เพราะต้องเสียเวลาตีรถจากบ้านนอก ไปเครมกว่า 100 กม. ครับ ไม่อยากหน้าแตก + เสียเวลาด้วย

Comment

^^

Comment

ลองวางเปลือยนอกเคสดูครับ
                    เช็คดูว่า ติดตั้งทุกอย่างแน่นดีรึยัง
                    แรมก็ยางลบขัด แล้วก็ลองดู slot เหลืองกับดำ ทางซ้ายดู
                    เคลียร์ไบออสดูด้วย

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
                      ลองวางเปลือยนอกเคสดูครับ
                      เช็คดูว่า ติดตั้งทุกอย่างแน่นดีรึยัง
                      แรมก็ยางลบขัด แล้วก็ลองดู slot เหลืองกับดำ ทางซ้ายดู
                      เคลียร์ไบออสดูด้วย
                      ตอนนี้วางเปลือยนอกเคสอยู่ครับ ส่วนแรมเอาไปเปิดอีกเครื่องนึงได้ไม่มีปัญหา อุปกรณ์ที่ต่อก็มีแค่ ฮาร์ดดิส กับ ดีวีดีรอม แค่นั้นครับ เช็กสายแน่นดีทุกตัวครับ

สล๊อตเหลืองดำ คืออะไรครับ

Comment

ก็ถ้าลองทุกอย่างแล้ว ก็ต้องยกกลับมาร้านที่ซื้อละครับ
                        แนะนำให้เอา VGA ram CPU มาด้วย จะได้ดูทีเดียวเลยว่า มันเข้ากันหรือไม่เข้ากัน
                        รีบไปเปลี่ยน เพิ่งซื้อเผื่อเข้ากันไม่ได้จริงๆ จะได้เจรจาเปลี่ยนตัวหรืออะไรก็ว่ากับร้านเค้าไปครับ

Comment

Originally posted by milfeulle1GA View Post
                          ก็ถ้าลองทุกอย่างแล้ว ก็ต้องยกกลับมาร้านที่ซื้อละครับ
                          แนะนำให้เอา VGA ram CPU มาด้วย จะได้ดูทีเดียวเลยว่า มันเข้ากันหรือไม่เข้ากัน
                          รีบไปเปลี่ยน เพิ่งซื้อเผื่อเข้ากันไม่ได้จริงๆ จะได้เจรจาเปลี่ยนตัวหรืออะไรก็ว่ากับร้านเค้าไปครับ
                          ล่าสุดลองเอาแรม gskill ddr2 bus 800 2gb มาใส่ก็ไม่ได้ครับ น่าจะเป็นที่บอร์ดแน่ๆ แล้ว
                          -
                          -
                          -
                          คือแต่ละชิ้นส่วนซื้อจากต่างที่กันเลยครับ บอร์ดตัวนี้ได้มาจาก hardware house ในพันทิป แต่ตอนนี้ตัวผมอยู่หาดใหญ่ ไม่ทราบว่าเครมกับสาขาที่นี่จะเจรจาเปลี่ยนรุ่นอื่นได้รึเปล่า

ยังไงใครมีเทคนิคหรือความเห็นอย่างไร รบกวนแนะนำด้วยครับ

Comment

ไม่มีใครมีความเห็นเพิ่มเลยเหรอ...

Comment

เคยเจออาการคล้ายๆแบบนี้เหมือนกันแต่ board คนละตัวนะ
                              อาการคือเปิดแล้วภาพไม่ติดเลยถอดนู่นถอดนี่ก็ไม่หายยกไปที่ร้านแล้วเขาเปลี่ยน mainboard อันใหม่ให้เลย

Comment

Working...
                              X