overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 83
    OverclockZone Member

Default ผมเพิ่งซื้อ 7700K มาได้1อาทิตย์ ตอนนี้เพิ่งรู้ว่า gen8 กำลังจะออก !!!!

ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่ ซื้อเมนบอร์ด gen7 CPU 7700k มาได้1อาทิตย์เอง เพิ่งรู้ว่า gen8 กำลังจะออก โห่ แม่เจ้าาาา!!!! ตายๆๆๆๆๆๆ #ทำไงดีค้าบบบบบ

ถ้าออกแล้วแรงจริง ควรเปลี่ยนมั้ยหนิ ...
    ถ้าเปลี่ยนคงต้องเปลี่ยนบอร์ดอีก โอ้(เงิน)

ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มค่าไปเลย
    เดือนหน้า 7700K เราอาจจะตกรุ่น แต่พอปีหน้า 8700K ก็ต้องตกรุ่นเหมือนกันคร้าบบบ

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

ขายมือ2 ตอนนี้ราคายังไม่ตก

ขายมือสองตอนนี้ ผมก็เสียดายเงินเหมือนกันนะ เพิ่งใช้ได้อาทิตย์เดียว 5555+

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ใช้ไปเถอะครับ มันยังแรงอยู่ชื้อมาแล้วใช้ให้คุ้ม

Gen 8 อีกนานอยู่มีแค่ข่าวว่า จะออก จะออก แต่ไม่ออกสักที ออกข่าวมากักให้คนที่จะไปซื้อ CPU Amd ให้รอดู Intel ก่อน ผมว่าอีกนานครับกว่าจะออก

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ดีใจด้วยครับ ราคาจะหายไป30-40 % ภายใน 3เดือน เพราะ gen8 แรงแบบกระโดด ไม่ใช่จาก 4-6-7 แรงแทบไม่ต่าง

ส่วน intel ทุกปีมันก็ออกเวลาเดิม นั้นแหละ เดือนตุลาก็เตรียมรับ ชม แล้วได้

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

จัดมาแล้วก็ใช้ไป กว่าเจน8จะวางขายโน่นอีก4-5เดือน ข่าวออกมากั๊กRYZEN ไว้ก่อน เพราะยอดขายอินเฮลดิ่งเหวมา2Q แล้ว

ตอบตามความจริงคือไม่น่าซื้อช่วงนี้เลย จริงๆ ถ้าไม่จำเป็นนะ 5555+

OverclockZone Member schecter's Avatar

รอi7 gen7 ราคามิตรภาพนะครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

คาดการนะ มา
    Q4'17 อย่างช้า Q1 2018 แต่ให้ Q4'17 เพราะ ยิ่งช้ากำไรยิ่งหาย

ใช้ให้คุ้มเถอะครับ ช่วง gen 6-7 ที่ผ่านมา คนใช้ G i3 i5 บอร์ด 1151 มีจำนวนมากกว่าคนใช้ i7 อยู่แล้ว
    ย่อมมีความต้องการอยากอัพ CPU ในอนาคตแน่นอน ถ้ายังอยู่บนบอร์ดเดิมน่ะนะ
    ของไอทีมันก็มีตกรุ่นเป็นเรื่องปกติ แต่ไม่ใช่ว่าจะไร้ค่าในทันที คนต้องการหาซื้อต่อมือสองก็ยังมี แต่ราคาอาจจะไม่สวยสำหรับคนอยากขายแพงก็แค่นั้น

ดูอย่าง i7-4790K ถึงแม้มันจะตกรุ่น แต่ราคาก็ยังสูง เพราะคนปล่อยออกกันน้อย แต่ความต้องการหาซื้อมือสองค่อนข้างมาก
    ส่วน i7 gen 6 - 7 ราคามือสองก็ยังไม่ตกมาก เพราะประสิทธิภาพไม่ได้แย่ คนที่เล่นสายอินเทลก็ยังมีเยอะ
    แต่ตัวที่น่าจะโดนผลกระทบหนัก ๆ น่าจะเป็นรุ่นกลาง ๆ เพราะตั้งแต่ G4560 เปิด HT คนก็แต่งชุดประหยัดกันเยอะ i3 ถูกมองข้าม
    ยิ่งพอ Ryzen ประสิทธิภาพคุ้มราคา i5 ก็ดูไม่ค่อยน่าใช้เท่าไร แม้จะเอามาเล่นเกมได้อยู่ แต่บางคนก็กังวลถึงเกมใหญ่ ๆ ที่ 4 เธรดดูจะรับมือไม่ไหว
    หลายคนเลยอยากขยับขึ้นไป i7 ในบอร์ดเดิมมากกว่า เพราะถ้าเน้นเล่นเกม i7 ยังถือว่าแรงกว่ารุ่นอื่น ๆ ในท้องตลาด

คนที่รอราคา i7 มือสองถูก ๆ คงต้องรอสักพักใหญ่ ๆ เพราะ i7 gen 6-7 มันยังรองรับเกมและโปรแกรมได้ดีอยู่
    คนที่รอปล่อยก็อยากได้ราคาดี ๆ อยู่แล้ว โดนกดราคามาก ๆ คงไม่มีใครอยากปล่อยหรอก เก็บไว้ใช้เองดีกว่า
    ถ้าจะรอฝั่งอินเทลราคาตก คงเป็น พวก i3 กับ i5 ที่น่าจะเห็นปล่อยมือสองกันเยอะ
    Last edited by taibkk; 28 Aug 2017 at 15:44:21.

OverclockZone Member pLayGirL.'s Avatar

รอบนี้cpuมันก้าวกระโดดจริงๆ อินเทลเป็นชาติมาแล้วมันไม่เคยอัพคอร์ให้แบบนี้ เป็นผมขายแล้ว ต้องยอมเจ็บ ส่วนต่างที่เสียไปก็หาใหม่เอา ประสบการณ์ชีวิต

ยังไงผมว่ารอดูผลเทสกับราคา gen 8 ที่ชัวร์ ๆ ก่อนดีกว่าครับ
    ถ้าแรงขึ้นแต่ราคาเปิดตัวแพงขึ้นกว่าตอน 7700k เปิดตัว อันนั้นยังพอรับได้
    แต่ถ้าราคาเปิดตัวเท่ากัน แต่แรงกว่าแบบชัดเจน แบบคอร์เยอะแถมเธรดแรง อันนั้นเจ็บจี้๊ดดพอสมควร
    ส่วนผมขอเจียมตัวใช้ 4790K แบบเงียบ ๆ ไปต่ออีกสักระยะ 555

Crazy_O's Avatar

ซื้อมาแล้วก็ใช้ๆ ไปเถอะครับ ยังอยู่ได้อีกนาน รออัพไปเป็น เจน 10 ที่เดียวเลย

เจน8 มาใช่ว่า 7700 เค ราคาจะตกมากมายสะที่ไหน ดูเจน 4สิครับขนาด I3 ราคายังขายกัน 3000กว่า เลย I5 4000+

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

กลัวแต่ Gen 8 จะเหมือน 2066 ( ในกรณีที่เปลี่ยน soc นะ )

ราคา cpu ไม่เท่าใหร่ แต่เจอค่า MB เข้าไป เงิบ

เล่นรุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง ราคาตกแล้วจุกมันเรื่องธรรมดาล่ะ ถ้าไม่อยากจุกก็ต้องเล่นพวก Celeron - i3 ไรงี้
    Last edited by XsoeIIsJ; 28 Aug 2017 at 15:59:07.

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

ขายตอนนี้เลยครับเดียวราคาตก แล้วกำเงินเอาใว้ น่าจะอีกสัก 4-6เดือน i7 8 ออกมาค่อยเอาเงินมาซื้อใหม่ ตอนนี้ก็ใช้มือถือ เล่นเน๊ต ทำงาน ไปพลางๆก่อนก็ได้

ผมเองนี้ก็เพิ่งโดน เจน 7 มา แถมน่าจะหนักกว่า จขกท. ด้วย คือโดย Alienware Aurora R6 เลย 555

ผมพูดตรงๆ ครับ ผมยังไม่ซีเรียส์เลยครับ เครื่อง เจน 7 ช่วงนี้มันลดราคาพอดี เดี๋ยวพอถึงเวลาเจน 8

มาผมก็ค่อยอัป 7700K แล้วถ้าเครื่อง เจน 8 ราคาลง ผมค่อยจัดอีก แล้วขายเครื่องเก่าออก ก็ได้ไม่เสียหายมากมายหรอกครับ

ความจริงคือ เจน 8 ออก ไม่ได้ทำให้ เจน 7 ใช้งานไม่ได้น่ะครับ ยังใช้ได้เหมือนเดิมเต็็มร้อย

ที่พูดแบบนี้ไม่ใช่ยุให้ซื้อ เจน 7 กันตอนนี้น่ะครับ แต่ อยากจะบอกว่าที่ซื้อมาแล้วก็ไม่ต้องใจเสียหรอก

ช่วยไม่ได้ล่ะครับ ซื้อไปแล้ว ถือว่าไปลงอ่างเบอร์ตอง พาสาวไปเที่ยวครั้งนึงอาจจะเสียเงินมากกว่าส่วนต่าง เจน 7-8 เลย

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks